ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-06-2014, 06:51   #10
Pongthanit
Member

รูปส่วนตัว Pongthanit

Car Brand: Isuzu D-Max Cab4
Engine Type: 1UZ FE Auto + LPG
คะแนน: 16 Pongthanit is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chaichana_p อ่านกระทู้
พอดีทำร้านแอร์อยู่แถวดอนเมืองครับ ขออนุญาติออกความเห็นนิดนึงครับ ลูกปืน+ครัชแม่เหล็กคอมแอร์uz ส่วนใหญ่ ใช้ของคอมนิปปอน เบอร์10pa(15cก็ได้17cก็ได้) แต่มู่เล่ต้องใช้ของเดิมครับ ถ้าไหม้ ต้องเก็บอันเก่าไว้ เอาไปทำความสะอาด แล้วก็ กลึงล้างหน้าใหม่ให้เรียบ แล้วเป็นหน้าครัช(ที่มียางวงกลม)อันใหม่หรือของเชียง กงสภาพดีๆก็ได้ครับ แต่ที่ทำอยู่ มักใช้ของเชียงกงครับ(ซื้อเก็บไว้ที่ร้าน) ลูกปืนก็เอาของใหม่ ไม่กี่ร้อยบาทครับ แต่เวลาถอดใส่ ก็ถือว่า ยากเอาการครับ แล้วแต่การวางเครื่องว่า มีที่เหลือพอขนาดไหน แล้วก็เทคนิคของช่างแต่ละคนนะครับ ค่าอุปกรณ์ ไม่แพงมาก แต่ค่าแรง เอาเรื่องอยู่ครับ
วิธีตรวจสอบคอมแอร์ ด้วยตัวเองนะครับ
ฟังเสียงดูว่า ดังตอนเปิดแอร์ หรือดังตั้งแต่ติดเครื่องครับ ถ้าดังตอนเปิดแอร์ แสดงว่าดังในตัวคอมแอร์ ควรหาเชียงกงเปลี่ยน แต่ถ้าดังลูกปืนมูเล่ จะดังตั้งแต่ติดเครื่องเลยครับ
อาการที่ไหม้เกิดจากอะไร?
1.ระบบระบายความร้อนแผงหน้า ระบายไม่ทัน เนื่องจากพัดลมเสีย หรือ น้ำยาแอร์มากเกิน หรือ แผงร้อนตัน หรือ ใช้รอบเครื่องยนต์สูงเกินไป หรือขนาดแผงร้อนแอร์เล็กเกินไป เพราะคอมuz ถือว่ามีขนาดใหญ่มาก(10pa20) ถ้าใครวางเครื่องแล้วเห็นไม่ค่อยมีที่เหลือ เลยใส่แผงแอร์เล็กๆ เตรียมตัวพังได้เลยครับ รถคันไหนที่สามารถวัดแรงดันด้าน Hi ได้ ลองวัดดู ก็จะรู้ประสิทธิภาพ ของแผงร้อนแอร์ ครับ เวลาวัดเร่งเครื่องด้วย ถ้าวัดได้150-200psiถือว่าดีมาก ถ้าได้200-250 Psiถือว่าพอใช้ได้ ถ้า250-300ขึ้นไป ไม่ค่อยดีแล้วครับ หน้าคอมจะไหม้ คอมแอร์ก็จะพังไว เปลี่ยนกี่ลูก เดี๋ยวก็พังอีก
ฉะนั้นแล้วพวกเราเล่นรถวางเครื่องกัน ต้องดูให้ละเอียดนิดนึงครับ ไม่งั้น มันไม่จบซักทีครับ
อีกอย่างนึง เราควรทำสวิทช์ตัดคอมแอร์ ไว้ใกล้ๆมือซ้าย ซักหนึ่งตัวนะครับ ไว้ตัดคอมแอร์ เวลาเราลากรอบเครื่อง3000rpmขึ้นไป บางคนบอกว่ากล่องตัดคอมให้อยู่แล้ว จะไปทำสวิทช์กดทำไม แต่เราลองคิดดูนะครับ คอมตัดแค่แว๊บเดียว พอเรายกคันเร่ง รอบยังอยู่4000-5000รอบอยู่เลย บ่อยๆเข้า เดี๋ยวคอมก็พังครับ สู้ทำสวิทช์ตัดด้วยมือเราดีกว่า เครื่องก็ไม่ดึง คอมก็ไม่พังด้วยครับ รู้จักใช้เขา ถนอมเขา เขาก็จะได้อยู่กะเรานานๆ ดีไหมครับ?
Pongthanit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม