ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-02-2009, 08:02   #36
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
ของผม เจโบ ใช้วิธีเชื่อมปิดตายเลย
เพราะว่าท่อน้ำหลังเครื่องของผม มันอยู่ลึกมาก กลืนเข้าไปกะตัวถังรถเลย เพราะหน้ารถมันสั้น
เลยได้ทุบเข้าไปลึกหน่อย
เลยเชื่อมอุดตั้งแต่เครื่องอยู่ข้างนอก ตัดปัญหาระยะยาวไปเลย
รู้ว่าถ้าจะเซอร์วิส คงลำบาก ต้องยกเครื่องลงมาเซอวิสข้างนอกแน่ๆ
ส่วนน้ำที่ใช้เลี้ยงหม้อต้ม ผมใช้จุดอื่นแทน เอาจากจุดใดก็ได้ที่มีน้ำร้อนวิ่งวนครับ
ผมเอาท่อน้ำที่อยู่แถวๆใต้ปากลิ้นเร่ง โดยขยายท่อจากท่อประมาณ 2 หุน ให้เป็น 5 หุน
เพื่อสวมเข้ากะท่อน้ำเลี้ยงหม้อต้มได้พอดีครับ

ใจจริงก็อยากต่อวนครับ แต่มันติดที่การเซอวิสในอนาคตนี่แหละ
ต้องดูความสะดวกแก่การเซอร์วิสด้วยว่าเราจะเลืกใช้วิ ธีไหน
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nong99 อ่านกระทู้
ผม 1jbovv มีไหมครับอยู่ตรงไหนเหรอ ช่วยลงรูปให้ดูหน่อยครับ ช่วงนี้น้ำหายยังหาไม่เจอเลยเซ็งๆๆๆ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw อ่านกระทู้
กระทู้ดีครับ
ได้ความรู้

แต่ตอนนี้ ผมนึกไม่ออกว่า พูดกันถึงตรงไหนของเครื่องยนต์
ขับอย่างเดียว เรื่องเครื่องยนต์ไม่พยายามศึกษาเลยอ่ะ ผม
ยังดี ที่เปิดดูน้ำ เติมน้ำมันต่างๆ ถอดเปลี่ยนยางเป็น

ผมว่า ต่อวน น่าจะดี ใช้สายสวยๆ ผมเน้นความสวยงาม
ส่วนการซ่อมบำรุง ช่างรับไว้เองแล้วกันนะครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาช่วยออกความคิดเห็นครับ ผมเองก็ไม่ได้เป็นช่างครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเข้ามาตอบกระทู้ ก็จะเน้นเนื้อหาของความรู้ทั่วไปที่ผู้ใช้รถ ควรทราบไว้ เพื่อประดับความรู้รอบตัวเกี่ยวกับเรื่องรถ โดยเฉพาะ รถ JZ ครับ เนื่องเพราะว่า รถที่เราใช้ๆกันนั้น เป็นรถเก่าใช้แล้ว ความน่าจะเป็นในการเกิดการชำรุดเสียหายระหว่างทาง ก็จะมีสูงครับ ถ้าเราพอจะเป็น พอจะปฐมพยาบาลรถเบื้องต้นได้นั้น ก็จะทำให้ช่วยประคับประคองไม่ให้รถยนต์ของเราเสียหาย มากขึ้นได้ครับ หรือ ประคับประคองรถของเราสามารถขับกลับมาที่อู่ให้ช่างซ่ อมต่อไปได้ครับ

ดังเช่นกรณีที่เกิดขึ้นกับผมในกระทู้นี้เป็นต้นครับ

ตอบคุณ nong99 ครับ ว่ารถที่ผลิตใช้งานมาจากเมืองนอก (ญี่ปุ่น) จะมีท่อน้ำหลังเครื่องอยู่ทุกคันครับ ไม่ว่า จะเป็น JZ หรือ ยี่ห้ออื่น รุ่นอื่น ไม่ว่าจะมีเทอร์โบ หรือไม่มีเทอร์โบครับ เพราะว่าท่อน้ำหลังเครื่องนี้ มีไว้ต่อเข้าไปในห้องโดยสาร เพื่อนำน้ำร้อนนี้ เข้าไปช่วยทำให้ห้องโดยสารร้อนขึ้นครับ ("ฮีทเตอร์" โดยใช้น้ำร้อนจากเครื่องยนต์เป็นตัวทำความร้อน) โดยต่อวนกลับออกมาอีกท่อน้ำหนึ่งเพื่อวนเข้าเครื่องย นต์ต่อไปครับ

แต่เป็นเพราะว่าเมืองไทยเป็นเมืองร้อน จนถึงร้อนที่สุด จึงไม่ได้ใช้ระบบ ฮีทเตอร์นี้ ทำให้เหลือท่อน้ำส่ง และท่อน้ำรับ เอาไว้ครับ ถ้าไม่ได้เอาไปใช้ประโยชน์ใด ก็ควรต่อท่อเข้าหากันเพื่อให้เกิดการวนของน้ำไปมา ทำให้ ส่วนปลายของเครื่องยนต์ คือ สูบที่ 6 ได้รับการระบายความร้อนโดยการวนของน้ำระบายความร้อนอ อกไปส่วนอื่นแล้วนำน้ำที่ร้อนน้อยกว่าเข้ามาแทนที่คร ับ แต้ถ้าเกิดมีปัญหา เช่น ไม่สามารถซ่อมบำรุงได้ในโอกาสต่อๆไปในภายภาคหน้า ดังเช่น Reply ของคุณปังปอนด์ (cpservice) ช่างจึงใช้วิธีอุดท่อน้ำทั้ง 2 ท่อนี้แบบถาวรไปเลยครับ หรือบางคนอาจจะใช้วิธีนำลูกยางขาโต๊ะมาปิดท่อเอาไว้ค รับ ดังเช่นรถของผม แต่ก็อาจจะเกิดปัญหาขึ้นได้ ดังปัญหาที่รถผมเกิดขึ้นแล้วครับ ถ้าคุณได้อ่านกระทู้ตั้งแต่ต้น ไล่อ่านมาเรื่อยๆ คุณสามารถเห็นรูปที่ผมลงไว้ให้ดูครับ รูปที่ผมใส่ท่อสายถักแสตนเลสที่อยู่หลังเครื่องยนต์ นั่นแหละครับ คือท่อน้ำบนครับ

ส่วนช่างที่จะติดตั้งแก๊ส ซึ่งต้องการ น้ำร้อนจากเครื่องยนต์ เอาไว้อุ่นแก๊ส (หม้อต้มแก๊ส) ก็จะใช้ประโยชน์จากท่อน้ำบนล่างที่ไม่ได้ใช้นี่แหละค รับ ต่อเข้าไปที่ หม้อต้มแก๊สครับ