ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-02-2009, 12:52   #22
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm อ่านกระทู้
สวัสดีครับลุงมูน

รถผมก็เครื่องร้อนเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา แล้วก็มีน้ำพุ่งใต้เครื่อง ผมเดาว่าน่าจะเป็นจุกยางขาโต๊ะอุดท่อเดียวกับที่ลุงม ูนบอกแน่เลย กระทู้ผมครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=30265

พอดีไม่ได้อ่านกระทู้ของลุงมูนก่อน ไม่งั้นผมจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ อาศัยมาตอบในกระทู้ลุงมูนเลย เพราะอาการเดียวกันเลยครับ

แต่ของผมดีที่มันยังไม่หลุดออกมาเพราะไม่ได้ขับแรงคร ับ เพียงแต่ว่า รถติด เครื่องร้อน ห้องเครื่องมันแคบด้วย เลยระบายอากาศไม่ทัน

ผมว่าหน้าร้อนนี้คงมีปัญหานี้เกิดกับอีกหลายๆ คนแน่เลย ลุงมูน

อยากถามลุงมูนว่า

ต่อท่อแบบลุงมูน กับไม่ต่อ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันยังไงครับ เพราะของผมยังไม่ได้ต่อเลย แล้วคงต่อยากด้วย ห้องเครื่องแคบมากๆ
ขอตอบนะครับ

ถ้าอุดท่อไว้ แบบเอาลูกยางขาโต๊ะปิดไว้นั้น
ข้อดีคือ ทำง่าย จบงานเร็วครับ
ข้อเสียคือ
  • โอกาสทำให้ท่อรั่ว ลูกยางกระเด็นหลุดจากแรงดัน เกิดขึ้นง่ายมากๆครับดังที่เกิดขึ้นกับผมมาแล้ว
  • น้ำที่ท่อหลังเครื่อง จะสิ้นสุดอยู่ตรงนั้นครับ ทำให้ความร้อนที่ดันมา สะสมอยู่แค่ตรงนั้น ดังนั้นสูบ 6 จะมีความร้อนสะสมมากๆครับ เพราะว่า น้ำไม่สามารถวนไปที่ท่อน้ำล่างหลังเครื่องได้ครับ ส่วนท่อน้ำล่างก็เช่นกันครับ สุดอยู่แค่นั้น ถึงแม้ว่าจะมี สามทางท่อเล็กๆไปหล่อเลี้ยงความร้อนที่ ท่อไอดีก็ตาม แต่ก็ไม่ได้วนอยู่ดี ปกติแล้ว แรงดันท่อน้ำล่างหลีงเครื่องจะน้อยกว่า ท่อน้ำบนหลังเครื่องนะครับ
แต่ถ้าต่อท่อให้น้ำวนถึงกัน ก็จะทำให้ ลดแรงดันไปได้ส่วนหนึ่ง สูบที่หกที่อยู่หลังเครื่องก็จะไม่ต้องสะสมความร้อนม ากนักครับ แต่ข้อเสียก็มีว่า ต้องหาท่อน้ำที่รับความร้อนและแรงดันได้ดีพอ จึงจะทำให้ท่อไม่บวมหรือแตกรั่วออกได้ครับ