ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-02-2010, 12:06   #12
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Antternative อ่านกระทู้
ลุงมูนครับป๊มขอถามต่ออีกเรื่อง คือ รถพี่ชายเป็นวอลโว่ 940 วางเจทำมะดาฝาขาว มีปัญหาว่าเวลาวิ่งซัดมาพอจะเบาเครื่องเพื่อเข้าด่าน จ่ายตังทางด่วนหรือติดไฟแดงรถมักดับไปดื้อๆแต่ก้อสาม ารถสต๊าดติดได้ตามปกติ กรณีนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
เบาดับ แต่สตาร์ทติดนั้น ตัวการมาจากหลายกรณีครับ (ชี้ชัดทีเดียวไม่ได้ครับ ยิ่งถ้ามีการใช้ระบบแก๊สร่วมด้วย ตัวแปรยิ่งแยกย่อยไปอีกมากครับ) แต่ส่วนใหญ่ที่เป็นปัญหา ก็มาจาก มีการปรับรอบเดินเบาตรงปีกผีเสื้อ เพื่อต้องการประหยัดเชื้อเพลิง ซึ่งตั้งปรับไม่ค่อยถูกต้องจึงเกิดอาการนี้ได้ครับ (ผมอยากจะบอกว่า การตั้งองศาปีกผีเสื้อเพื่อต้องการประหยัดนั้น สำหรับเครื่องยนต์ที่ควบคุมด้วยอิเลคทรอนิคนั้น ควรให้เป็นการกระทำวิธีสุดท้ายครับ แต่ช่างส่วนใหญ่เลือกที่จะปรับแก้เป็นวิธีแรกสุด คงเพราะว่าเห็นว่า ง่ายและเห็นผลชัด และติดทักษะมาจากระบบคาร์บูเรเตอร์ แต่ลืมนึกไปว่า ECU ควบคุมอยู่ จึงทำให้ระบบอื่นๆ รวนไปหมดเลยครับ)

ส่วนประเด็นตัวการอื่น ก็มาจาก
  • หัวเทียน
  • คอยล์
  • สายหัวเทียน
  • มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาและปีกผีเสื้อสกปรก
  • กรองอากาศตัน
  • กรองเบนซินตัน
  • ระบบแวคคั่มมีปัญหา
  • ฯลฯ
Lucky (03-06-2011), tfr_jz (10-09-2011)