ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-07-2007, 12:45   #7
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pon_L อ่านกระทู้
ส่วนตัวผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่า ตามที่คุณหนุ่มว่ามา สำหรับเครื่องที่ไม่ได้เป็นวีวีที ถ้าหมุนลูกข้อเหวี่ยงครบ2รอบแล้วไม่มีอาการใดๆติด ก็ยังไม่แน่เสมอไปว่ามันติดหรือไม่ เพราะบางทีวาล์วทุกตัวมันอาจไม่อยู่ในตำแหน่งเปิดสุด ก็ได้ครับ ถ้าจะเช็คให้ชัวร์ต้องหมุนลูกสูบที่สูบในสูบหนึ่งขึ้ นถึงบนสุด แล้วทดลองหมุนแคมทั้ง2แท่งดู ถ้าได้รอบไม่มีติด ถึงชัวร์ครับว่าไม่ติด (หรือถ้าคู่มือจากโตโยต้ามีบอกก็มั่นใจได้ครับ)
ส่วนวีวีที ปัญหาคือด้านแคมไอดี มันเหลื่อมการเปิดได้ หมุนยังไงก็ไม่สามารถทราบได้แน่นอนครับว่ามีโอกาศโหม ่งไหม แต่ถ้าหมุนแล้วชนก็โหม่งแน่ๆ แต่ถ้าไม่ชนก็ยังไม่อาจบอกได้เพราะมันเหลื่อมได้ไงคร ับ สำหรับวีวีที คงต้องดูจากคู่มือเอาครับว่ามัโอกาศโหม่งไหม

แต่ส่วนตัวคิดว่า เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนไปครับ มั่นใจกว่า เรื่องเลขกิโลสำหรับรถวางเครื่องใหม่มันเชื่อไม่ได้ ใช้สายตาหมั่นเปิดฝาครอบเช็คดู หรือมีโอกาศรื้ออะไรด้านหน้า ก็เปลี่ยนไปซะก็ได้ครับ ค่าแรงเปลี่ยนมันแพงเท่าๆกับค่าของ แล้วอย่าลืมเปลี่ยนคู่กับลูกปืนตัวดันสายพานไทมมิ่งด ้วยครับ เพราะถ้าลูกปืนติด ก็พังเหมือนกัยสายพานขาดครับ
ส่วนใหญ่..ผมก้จะลองแบบนั้นครับ..

หมุนมาร์คข้อเหวี่ยงให้ตรง.. สูบ 1 จะขึ้นสุด แล้วก็ลองหมุนพูเล่แคมทั้งสองตัว ทุกตัวที่ผมบอกไปจะหมุนได้รอบเลยครับ..

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wudh@kj_e28 อ่านกระทู้
อ.หนุ่ม วางเครื่องตระกูล นิสสันด้วยรึป่าวครับ

ไม่ได้รับครับ.. ผมเฉพาะทาง(ทางเจ)ครับ

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 08-12-2009 เมื่อ 11:58.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to noom@korat For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)