ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-07-2007, 11:36   #6
Pon_L
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi
คะแนน: 18 Pon_L is on a distinguished road
ส่วนตัวผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่า ตามที่คุณหนุ่มว่ามา สำหรับเครื่องที่ไม่ได้เป็นวีวีที ถ้าหมุนลูกข้อเหวี่ยงครบ2รอบแล้วไม่มีอาการใดๆติด ก็ยังไม่แน่เสมอไปว่ามันติดหรือไม่ เพราะบางทีวาล์วทุกตัวมันอาจไม่อยู่ในตำแหน่งเปิดสุด ก็ได้ครับ ถ้าจะเช็คให้ชัวร์ต้องหมุนลูกสูบที่สูบในสูบหนึ่งขึ้ นถึงบนสุด แล้วทดลองหมุนแคมทั้ง2แท่งดู ถ้าได้รอบไม่มีติด ถึงชัวร์ครับว่าไม่ติด (หรือถ้าคู่มือจากโตโยต้ามีบอกก็มั่นใจได้ครับ)
ส่วนวีวีที ปัญหาคือด้านแคมไอดี มันเหลื่อมการเปิดได้ หมุนยังไงก็ไม่สามารถทราบได้แน่นอนครับว่ามีโอกาศโหม ่งไหม แต่ถ้าหมุนแล้วชนก็โหม่งแน่ๆ แต่ถ้าไม่ชนก็ยังไม่อาจบอกได้เพราะมันเหลื่อมได้ไงคร ับ สำหรับวีวีที คงต้องดูจากคู่มือเอาครับว่ามัโอกาศโหม่งไหม

แต่ส่วนตัวคิดว่า เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนไปครับ มั่นใจกว่า เรื่องเลขกิโลสำหรับรถวางเครื่องใหม่มันเชื่อไม่ได้ ใช้สายตาหมั่นเปิดฝาครอบเช็คดู หรือมีโอกาศรื้ออะไรด้านหน้า ก็เปลี่ยนไปซะก็ได้ครับ ค่าแรงเปลี่ยนมันแพงเท่าๆกับค่าของ แล้วอย่าลืมเปลี่ยนคู่กับลูกปืนตัวดันสายพานไทมมิ่งด ้วยครับ เพราะถ้าลูกปืนติด ก็พังเหมือนกัยสายพานขาดครับ
Pon_L is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Pon_L For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)