หัวข้อ: 1jz
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-03-2014, 16:45   #2
rangkayai
Member

รูปส่วนตัว rangkayai

Car Brand: mazda 4 Door
Engine Type: 1JZ-GTE A/T
คะแนน: 14 rangkayai is on a distinguished road
วิธีตรวจเช็คอย่างง่ายๆว่ามอเตอร์ปรับรอบเดินเบาในรถ คุณนั้นทำงานหรือไม่นั้น ให้ตรวจสอบจากการสังเกตุรอบเครื่องยนต์ จะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดครับ

มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา จะทำงานเมื่อ
เครื่องเย็น จะปรับรอบสูง พอเครื่องร้อนขึ้น รอบเครื่องจะกลับเป็นปกติ
คอมพ์แอร์ทำงาน รอบเครื่องจะสวิงนิดหนึ่ง จากนั้นจะกลับเข้าที่เดิม
หมุนพวงมาลัยเพาเวอร์ ถ้ามอเตอร์ปรับรอบเดินเบาไม่ทำงาน รอบเครื่องยนต์จะตกลงนิดหน่อย ถ้าทำงาน รอบเครื่องจะนิ่งเท่าเดิมครับ
เวลาเปิดไฟหรี่หรือไฟหน้า รอบเครื่องจะตกลงนิดหน่อย จากนั้นจะกลับมาอยู่ที่เดิมครับ

ถ้าทุกอย่างเป็นดังกล่าวข้างต้น แสดงว่า มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาทำงานครับ
แต่ถ้าอย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่ทำงานดังกล่าว ก็แสดงว่า วายริ่งสายไฟส่วนนั้น มีปัญหาครับ

ส่วนถ้าต้องการวิเคราะห์เฉพาะตัวมอเตอร์ปรับรอบเดินเ บา ชำรุดหรือไม่ ก็ต้องถอดออกมาตรวจเช็ค ดังที่ผมได้เขียนไว้ตรงกระทู้ด้านบนครับ แต่ถ้า มอเตอร์ปรับรอบฯ ทำงานแต่ยังปรับรอบไม่ค่อยดี ก็ล้างสิ่งสกปรกออก หยอดน้ำมันเครื่อง และจารบี ก็จะช่วยให้มันทำงานได้ลื่นขึ้นครับ
rangkayai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to rangkayai For This Useful Post:
ekk (29-03-2014), khwan1j (22-07-2014)