ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-04-2008, 22:57   #12
boat123
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 boat123 is on a distinguished road
รถผมเคยมีอาการคล้ายๆ กันครับ กดแล้วมีแต่รอบขึ้น แต่รถไม่วิ่ง เหมือนเกียร์มันไม่จับ กดจน 4-5 พันรอบ รถก็วิ่งเอื่อยๆ บางทีต้องค่อยๆ กดมัน ก็หายบ้าง ไม่หายบ้าง เลยเข้าอู่ซ่อมเปลี่ยนแผ่นครัชและอื่นๆ หลายอย่าง ออกมาก็ใช้ดีอยู่ 2 อาทิตย์ ก็กลับมามีอาการเดิมอีก เลยทนใช้แบบนั้นมาเกือบเดือน จนวันหนึ่งเอารถเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เลยได้มุดลงไปดูใต้ท้องรถตัวเอง สังเกตุเห็นตรงสายไฟเซ็นเซอร์ที่ต่อออกมาจากตรงเกียร ์ มีรอยต่อแล้วเทปพันสายไฟที่พันไว้มันหลุดอยู่ แล้วที่สำคัญมีน้ำมัน (ไม่รู้ว่าน้ำมันเครื่องหรือเกียร์) เปียกอยู่จนชุ่ม เลยจัดการทำความสะอาดแล้วเก็บให้พ้นตรงน้ำมันหยด หลังจากนั้นก็ไม่เคยเป็นอาการนี้อีกเลย ลองดูครับผมไม่มีความรู้ว่ามันจะเกี่ยวกันหรือปล่าว แต่ลองเช็คไล่สายดูครับ บางทีอาจเป็นเรื่องเล็กๆ ที่เรามองข้ามไปก็ได้ครับ
boat123 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to boat123 For This Useful Post:
chakkrapad (11-04-2013)