ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-09-2011, 23:51   #415
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerodargon อ่านกระทู้
มีปัญหาคับหน้าคลัทช์คอมแอร์ไหม้บ่อยคับ
เกิดจากอะไรคับมีวิธีแก้ไขไหมคับ
เปลี่ยนคอมไหม่จะหายป่าวคับลบกวนด้วยคับ
จากคำถามข้างต้นสามารถสันนิฐานได้ว่ารถคุณไม่มี เพรชเชอร์สวิทช์ ดังนั้นแล้วเมื่อเกิดการ คิกดาวน์ จึงทำให้เกิดการไหม้ของ คอมเพรสเซอร์ และจากรูปที่ลายเซนต์ ท่าทางจะซัดบ่อย นะครับ อิอิอิ เพราะรถเตี้ยจัง เข้าเรื่องต่อ ทีนี้ คุณก็ ต้องไปตรวจสอบว่า
1. ช่างที่วางได้ติดตั้งไว้หรือป่าวหรือต่อตรงเข้ากล่อง
2. ถ้าจากข้อ 1 ไม่มีก็ทำการติดตั้งให้ครบทั้งระบบนะครับ อีกอย่าง ควรติดตั้งเป็นแบบ สวิทช์ 2 ทางนะครับ คือ
2.1 แรงดันต่ำ(มีรั่วในระบบ) ตัดการทำงานเพื่อรักษาคอมเพรสเซอร์ไว้
2.2 แรงดันสูง(คิกดาวน์) ตัดการทำงานเหมือน 2.1

ขอให้สนุกนะครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andamanboy อ่านกระทู้
สวัสดีครับ!ทุกๆท่าน.
ผมมีปัญหาคือ ที่ด้านหน้าคอมแอร์มีคราบไอน้ำมันเปียกๆติดอยู่ที่ชุ ดคลัทช์ คิดว่า น.ม.คอมแอร์ซึมออกมาใช่มั้ยครับ?ผมอยากจะซ่อมเองมีขั ้นตอนอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ.รถมาสด้า B2500 Magnum Diesel 2534.
จากคำถามนี้สันนิฐานว่าไม่น่าจะใช่นะครับ ถ้ายังมีความเย็นอยู่และเนื่องจากข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างน้อยไปหน่อยค รับ ขอเพิ่มเป็นรูปถ่ายได้ไหมครับเพื่อให้เห็น หน้างาน จะได้ ตอบให้ตรงประเด่น ได้ แต่ก็ขอแนะนำไว้เบื่องต้นเลยนะครับ การซ่อมแซมคอมเพรชเซอร์เป็นเรื่องที่ต้องใช้ความชำนา ญ ระดับหนึ่งดังนั้นแล้วควรระมัดระวังด้วยครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
zerodargon (16-09-2011)