ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-11-2007, 00:31   #1
gotlaw
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว gotlaw

Car Brand: Volvo4ever
Engine Type: 2JZ GTE,Twin Turbo HKS(A/T)// 38 GK(M/T)
คะแนน: 18 gotlaw is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to gotlaw
Hi Boots ของพี่ๆเพื่อนๆ เป็นแบบไหนกันบ้างครับ

ของผม k 42 หรือ 24 หรืออะไรซักอย่างเลขประมาณนี้ (จำรุ่นเทอร์โบไม่ได้แล้ว โพยหาย )
เกียร์ออโต้ครับ

Low1.2 มาเร็ว ดึงดีต่อเนื่อง ไต่ระดับไม่ขาดช่วงจนถึงบาร์สอง

Hi 1.5 ดึงกระตุกแป้ดมาจนถึงบาร์สอง แล้ว มันดูรีรอยังไงๆก็ไม่รู้ ( แต่บูสต์ไม่ตก หรือสะดุด) เพียงแต่ยังปั่นไปไม่ถึงบาร์ห้า แรงดันแช่อยู่ตรงนั้น ( 1.2-1.3 ) ไปซักสามสี่วิ แล้วถึงจะดึงแป้ดไปถึงบาร์ห้า
แล้วก็จะแซ้ดด ปั่นคาย วืดวาดๆ อยู่ที่บาร์สี่บาร์ห้าไปเรื่อยจนหมดแรงปั่น
เสียงเวสเกตจากที่โหดๆ ฟังบ่อยๆเข้า เลยเหมือนเสียงอั้นๆ ปล่อยๆยังไงพิกล หรือเพราะแรงปั่นมันยังมีเหลืออีก แต่เราตั้งคุมไว้ มันเลยคายออกเวสเกตบ่อย เสียงเลยตลกๆ

จริงๆแล้ว (คิดเองครับ) ว่า มันน่าจะดึงต่อเนื่องไต่ไปที่ 1.5 แล้วก็คุมบูสต์ไปจนกว่าจะหมดแรงดัน หมดลมมากกว่า ไม่น่าจะเล่นตัวก่อนแล้วถึงไต่ต่อไปอีกจนสุดที่ตั้งบ ูสต์ไว้ หรือว่า เป็นธรรมดาของโบตัวนี้ครับ (ไม่รู้ว่าเป็นเทอร์โบของผมมันเป็นแบบบอลแบริ่งหรือเ ปล่า)

หรืออาการนี้ ต้องจูนใหม่

ตอนนี้เลยชักรู้สึกว่า Low ขับสนุกกว่า Hi อิอิ เพราะบูสต์ไต่ระดับได้อารมณ์ดี ไม่มีอ้อยอิ่ง เสียงแซ้ดดด ดังยาวต่อเนื่อง เสนาะหู แต่แน่นนอนว่า Hi มันส์กว่า กดทีไร ท้ายส่ายเป็นงูตลอด กว่าตั้งลำได้ ทั้งยก ทั้งหมุนพวงมาลัย หนุกหนานไป
ส่วนคันที่ขับข้างหลังต้องชะลอดูเราก่อนว่า เราจะลงข้างทางรึปล่าว อิอิ (จริงๆ แล้ว ผมจะระวังทุกครั้งที่ปรับไป Hi ไม่กดเวลาทางไม่โล่ง หรือมีใครอยู่ใกล้ๆ )

แล้วเทอร์โบของเพื่อนๆพี่น้อง อารมณ์นิสัยมันเป็นยังไงบ้างครับ
ผมจะได้เอามาเป็นข้อมูลเผื่ออยากเปลี่ยนโบลูกใหม่ ( รบกวนบอกด้วยนะครับ ว่าเหมาะกับเกียร์ออโต้หรือธรรมดา)

"...หากแต่ Friendship ของ Entire Members of ClubJz. net ต่างหาก..."

ที่เป็นส่วนสำคัญ ทำให้ยังคงต้องผูกพันกับ JZ Engine ต่อเนื่องเรื่อยมา และต่อไป

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gotlaw : 15-11-2007 เมื่อ 00:57.
gotlaw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to gotlaw For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)