ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-03-2010, 21:30   #4
e34Neba
Member

รูปส่วนตัว e34Neba

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 e34Neba is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retro_boy อ่านกระทู้
ผมว่าเป็นการแก้ที่ปลายเหตุครับ

เพราะมันจะทำให้ระยะกดมันเปลี่ยน นั่นหมายถึงต้องเหยียบครัชท์ ลึกมากกว่าเดิมครับ(กว่าจะจาก ออกจากกัน)....เพราะระยะมันห่างกว่าเดิมถ้าวัดจากจุด หมุนเดิมนะครับ

ผมแนะนำให้แก้ที่ขนาดของปั๊มล่าง และบนให้เหมาะสมกัน จะดีกว่าครับ....

แต่ถ้าจะลองต่อขาก็ไม่เสียหายอะไรครับ แต่ต้องทำใจระยะกดที่เปลี่ยนไปนะครับ...ลองดูครับ ไม่หักหรอกครับ
ตอนก่อนยกเกียร์มาจากรถอีกคัน ก็ลองกดครัชดู เห็นว่าแข็งมาก (ผู้หญิงกดไม่ลง) ผมเลยทำการหาแม่ปั๊มล่างของรถ 6 ล้อเล็กมาใส่ (คิดว่าใหญ่แล้ว โดยไม่ได้มุดไปดูปั๊มบนของ e34 ซึ่งมันใหญ่มาก) ผ
ออกมาคือปั๊มใหม่ไม่ได้ช่วยอะไรมากเลย

ตอนนี้กดครัชนิดเดียวมันก็จากแล้วครับ แต่ปกติผมชอบเหยียบสุดเลย

พอจะมีปั๊มของรถอะไรใหญ่ๆ แนะนำได้บ้างเปล่าครับ ปั๊มพวก 10 ล้อ มันจะใหญ่กว่า 6 ล้อ มากไหม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
ตามคุณโมเลยครับ ลองนึกถึงภาพคานดีดคานงัดแล้วกันครับ สั้นก็กดน้อยยาวก็กดลึก ฟีลลิ่งการเหยียบคลัชจะเปลี่ยนไปครับ แต่บางคนเค้าก็ทำกันอันนี้ก็แล้วแต่ความพึงพอใจครับ ถ้าจะทำจริง ๆ ก็หาวิธีทำให้มันแข็งแรงหน่อยแล้วกันครับ แรงกดไม่ใช่น้อย ๆ สงสัยจะหวีสองชั้น เคยได้ยินมาว่ามีหักเหมือนกัน หรือบางคนใช้วิธีคว้านปั๊มคลัชล่างจนบาง กดกันจนกระบอกแตกก็มี
คว้าน คือ คว้านแล้วเอาลูกสูบเบอร์ใหญ่มาใส่แทน ทำให้ปริมาตรน้ำมันในกระบอกมันเยอะขึ้น ผ่อนแรงเยอะขึ้น ใช่หรือเปล่าครับ
e34Neba is offline  
The Following 7 Users Say Thank You to e34Neba For This Useful Post:
Chai (13-03-2010), joaaa (13-03-2010), JUMBOPP (29-08-2010), JZ_P_MAYIM (13-03-2010), Lucky (03-06-2011), Odd999 (13-08-2010), tatizoodlor (20-03-2015)