ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-06-2007, 22:00   #5
Pon_L
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi
คะแนน: 18 Pon_L is on a distinguished road
ถอดเองทากาวเองก็ได้ครับ กาวดำหรือแดง ที่ปะแคร้งน่ะครับ ตอนถอดดึงออกระวังยางขาดก็พอ ถอดออกมาก็ล้างทำความสะอาดตรงฝาครอบเอาไปล้างแฟ๊บเลย ได้ ขอบยางด้วย ส่วนตรงที่เครื่องเอาเศษผ้าเช็ดครับ อาจชุบพวกแอลกอฮอหมาดมากๆเช็ดก็ได้ จนครายน้ำมันไม่มี ระวังของหล่นลงเครื่องด้วย ทากาวตามร่องที่ฝาครอบให้ต่อเนื่องตลอดแต่ไม่ต้องมาก ไม่งั้นมันล้นแล้วเละ วางขอบยางลงไป ใช้มือกดให้เข้าที่ แล้วทาอีกทีที่ตรงขอบยางที่จะประกบกับเครื่อง(หรือทา ที่เครื่องก็ได้) เพื่อให้เส้นบางทั้งบนและล่างที่ขาดความหนืดแล้วมีซิ ลิโคนให้ความหนืดแทนกันน้ำมันไหลออก(เน้นว่าทาน้อยๆ ไม่งั้นมันล้นแล้วจะไม่สวยแถมปลิ้นเข้าในเครื่องจะไม ่ดีครับ) แล้วตอนใส่อย่าไขน๊อตแรงไปครับ ไม่งั้นขอบฝาแตกครับ(มันเป็นอลูมิเนียมหล่อ)

ส่วนตรงท่อระบาย ก่อนเอาฝาไปล้างแฟ้บ ให้เอาคีมบิดออกได้เลยครับ แล้วดีงออกตรงๆเลย ไม่มีเกลียว ล้างสะอาด แล้วเอากาวแดงทาแล้วกดเข้าได้เลยครับ แล้วตั้งให้ตรงตำแหน่งละกันครับ

ทำเสร็จรอกาวแห้งซักคืนละกันครับ
Pon_L is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Pon_L For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)