ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-07-2012, 21:34   #513
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับ ลืมบอกไปครับ หลังจากที่ล้างแอร์เสร็จวิ่งได้ ประมาณ 1 ชั่วโมงปรากฏว่าแอร์รั่วครับ (รั่วที่สายแรงดันสูง สาเหตุคือสายแตกตรงบริเวณที่ย้ำสายครับ) เสียงน้ำยารั่วออกดังปี๊.....ด ไม่ถึงนาทีแอร์ก็ไม่เย็น พอไปเปลี่ยนสายใหม่เนี่ยล่ะครับอาการแบบที่ว่าออกเลย

เสาร์-อาทิตย์ลองใช้ดูก่อนที่จะไปล้างระบบพอสรุปอาการเพิ่ม เติมได้ดังนี้ครับ
1. เวลาเปิดเเอร์ขณะเดินเบา จะพบว่าคอมทำงานไม่ทำบ้าง หากคอมทำงานเวลาเเอร์เริ่มเย็น มันจะหยุดอัดน้ำยาแต่คอมยังทำงานอยู่
2. บางครั้งเปิดแอร์คอมทำงานแต่น้ำยาไม่ฉีด
3. ขณะวิ่งที่ความเร็วปกติ แอร์ทำงานพอเย็นจะมีอาการน้ำยาไม่ฉีดครับ วิ่งต่อไปยังไงๆน้ำยาก็ไม่ฉีด ต้องปิดเเอร์ไว้สักพักใหญ่แล้วเปิดใหม่ทีนี้ถึงเย็นค ับ พอเย็นได้สักพักน้ำยาไม่ฉีดอีกแล้ว

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าอาการลักษณะแบบนี้ จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้าง เพราะที่ให้ช่างดูช่างคนที่1บอกว่า คอมพัง ส่วนช่างคนที่สองบอกว่า Expension เสีย(หากเสียทำไมแอร์ถึงเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง)
วิเคราะห์ด้วยเกจย์วัดน้ำยาดีที่สุดครับ ระบบสกปรกมักจะทำให้ expan ทำงานเพี้ยน
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
cefred (25-07-2012), joe-civil@jz (28-07-2012)