หัวข้อ: 1UZ FE in Benz W124
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-05-2011, 07:16   #521
gorge
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว gorge

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: เดิมๆ ภายหน้า new UZ VVTI
คะแนน: 0 gorge is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to gorge
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakapao อ่านกระทู้
โทรไปคุยกับพี่ตุ้ม ตอนนี้สรุปว่า ไม่สามารถปลุกจากอาการ Safe mode ได้ครับ เรื่อง code สามารถเคลียร์ได้เกือบหมด เหลือตัวเดียวที่เป็นปัญหา

พี่ตุ้มตั้งข้อสงสัยไว้ที่เรื่องกล่อง ECU ที่น่าจะกลับบ้านเก่า แต่ไม่กล้าฟันทิ้ง เพราะไม่สามารถเอากล่องตัวอื่นมาเสียบและทดลองได้ เพราะ 1 กล่อง ต้องมาพร้อมกุญแจ EMO 1 ชุด เอากล่องอื่นมาใส่ ก้อคิดว่าไม่สามารถแสดงผลได้

พี่ตุ้มจะประกอบรถกลับและส่งรถคืนให้ ซึ่งผมเอามาวิ่งก้อคงไม่ต่างจากเดิมที่มีปัญหาแต่อย่ างใด ทุกอย่างก้อเลยกลับเข้าไปสู่จุดเริ่มต้น
1.คงต้องหาเครื่องตัวใหม่มาลง ซึ่งทางพี่ตุ้มแนะนำเรื่องเครื่อง 1 U ฝาครอบ

ผมมานั่งคิดแล้วเครื่องเดิมล่ะ ก้อแทบจะเป็น 0 ผมก้อเลยมาคิดดูว่า จะให้พี่ตุ้มหา 1UVVTI อีกตัว ที่มีของมาครบๆและสมบูรณ์มาลงใหม่ ส่วนเครื่องเดิม ก้อเก็บเป็นอะไหล่ไป ยังพอมีประโยชน์บ้างอย่างน้อยก้อเรื่องของเกียร์ และอุปกรณ์อย่างอื่นในกรณ๊ที่เครื่องมีปัญหาขึ้นมา

ทางออกคงมีให้เลือกแบบนี้ไปก่อน ตอนนี้ก้อมึนๆเดินเป็นเป็ดเหมือนกัน

จากเดิมที่จะเริ่มต้นจากแค่ฝาครอบแท้ๆ

มึนตรึ๊บครับ

มองในแง่บวกไว้พี่ตามที่พี่เป้าว่าละครับคิดว่าเรามี ไว้ตอนอะไหล่ขายหรือเก็บใช้เองแต่ผมว่าตอนอะไหล่ขายน ่าจะคุ้มก่าป่าวพี่เครื่องมาใหม่น่าจะจบนะครับ เอาใจช่วยครับ พี่
gorge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to gorge For This Useful Post:
C220 (24-05-2011), Chatupong (25-05-2011), pakapao (24-05-2011)