ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-07-2007, 08:40   #17
Pon_L
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi
คะแนน: 18 Pon_L is on a distinguished road
ถ้าไฟมันจะไหม้ห้องเครื่อง ส่วนมากมาจากน้ำมันรั่วมากกว่าครับ ไม่ได้มาจากแผ่นบุความร้อนหรอกครับ เพียงแต่ว่าวัสดุ พวกยาง โฟม พลาสติก ถ้ามันราดด้วยน้ำมัน ก็เป็นเชื้อไฟเพิ่มเติมได้ครับ และมันก็หลอมละลายได้เมื่อโดนความร้อนมากๆในห้องเครื ่องเช่นท่อไอเสีย โข่งหลังเทอร์โบ แต่พวกใยแก้ว อลูมิเนียมฟอล์ย อันนี้ราดเบนซินจุดไฟ มันไหม่แต่ไม่ได้เพิ่มการเป็นเชื้อไฟครับ แล้วความร้อนท่อไอเสียของรถบ้านก็ไม่ร้อนพอจะละลายมั นครับ

ที่สำคัญคือ ถ้าใช้แผ่นบุกันความร้อนแบบยาง โฟม ควรติดกาวให้แน่นหนาครับ ถ้ามันหลุดไปเกาะกับเทอร์โบ ท่อไอเสีย หรืออะไรก็ตามที่เกิน250องศา มันก็จะละลายติดและเกิดควัน (มากเหมือนกัน ขึ้นกับว่านาบมากน้อย และร้อนมากแค่ไหน อาจนึกว่าไฟไหม้ห้องเครื่องได้) เพียงแต่ถ้าไม่ได้+เบนซิน มันจะไม่ลาม ก็แค่ไหม้ตาม ลองจุดไฟรนดูก้ได้ครับ เมื่อดับไฟแช็ค แป๊บเดียวก็ดับตาม แต่ถ้า+น้ามัน ก็ไม่ดับ

อ้อ ตัวผมเองก็ใช้แบบโฟมดำๆเหมือนกันครับ แต่ทากาวมาสำเร็จ + กาวยางอีกที เพราะร้านบอกว่ากาวที่มากับแผ่นติดมันไม่ค่อยดี

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 08-12-2009 เมื่อ 11:43.
Pon_L is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Pon_L For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), tatizoodlor (12-06-2014)