ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-02-2008, 12:49   #14
tunchz
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 18 tunchz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pk300 อ่านกระทู้
พอดีพี่น้อยแกบอกว่าตัว TRC มันใหม่กว่า ECTS ก็เลยสงสัยอ่ะครับ
แต่พอกลับไปอ่านกระทู้ที่คุณบีเจตอบเอาไว้ ก็ตามนั้นเลยครับ แต่ยังงัยก็ไม่ได้ใช้ใช่มั๊ยครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=3705
ต้องสังเกตุตัวย่อดีๆ นะครับเพราะ ETCS และ ECTS มันต่างกับ ไอ้ตัวที่อยู่ตรงลิ้นเร่งจะเป็น ตัวแรก ETCS ระบบควบคุมลิ้นไอดีด้วยไฟฟ้า แต่ไอ้ตัวที่สอง ECTS เป็นระบบควบคุมเกียร์ด้วยไฟฟ้า ซึ่งได้ระบบนี้มีมานานมากแล้ว หรือเรียกย่อย ว่า ECT....

สำหรับ ETCS มันน่าจะใหม่กว่า TRC นะครับ เพระ TRC จะต้องมีลิ้นแยกเพื่อควบคุมเครื่อง แต่ถ้าเป็น ETCS กล่องก็แค่ประมวลผลและสั่งควบคุม ลิ้นไอดีโดยตรง(เลยไม่ต้องใช้ลิ้น TRC)เนื่องจากมันควบคุมด้วยไฟฟ้า และ ยังมีประโยชน์อื่นๆ อีกด้วย ...ซึ่งระบบ TRC มันก็แฝงตัวอยู่ในระบบ ETCS นั่นแหละครับ... แต่ข้อเสียของ ETCS ก็มี ถึงจะใหม่กว่า มันก็วายสายยากกว่าหน่อยต้องมีอุปกรณ์ควบคุมคือ กล่อง Throttle Control แต่ถ้าช่างเก่ง ทำจบก็จะดีครับ....
tunchz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tunchz For This Useful Post:
mcca (26-04-2011)