ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-02-2009, 15:36   #40
A-o-B
Junior Member

Car Brand: BMW E30 2 Door
Engine Type: 1JZ-GTE A/T
คะแนน: 0 A-o-B is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
ระบบเครื่องยนต์และเกียร์เหมือนกันครับ
แต่ปลั๊กเซ็นเซอร์ของเกียร์จะไม่ได้กันครับ ใช้วิธีตัดต่อเอาปลั๊กเดิมมาใส่เอา
ส่วนกล่อง abs ที่พ่วงมา แสดงว่าที่เซ็นเซอร์ sp2 มันเป็นแบบ 3 สาย
สายทั้ง 3 เส้นต้องดึงเข้ากล่อง abs (ขั้วอะไรก็จำไม่ค่อยได้แล้ว ต้องดูที่หลังปริ้น)
แล้วจากกล่อง abs ที่ขั้ว psen ดึงเข้ากล่องเครื่อง ขั้ว sp1 ก็เท่ากับว่าเครื่องคุณใช้สัญญาณ sp1 ตัวเดียว ไม่มีสัญญาณ sp2 แต่ระบบเกียร์ก็เปลี่ยนให้ครบปกติ เพียงแต่จะไม่มีสัญญาณสำรอง
เวลาที่ sp1 เกิดเจ๊ง ก็ต้องทนขับลากเกียร์เอา
สายจากเซ็นเซอร์ 3 เส้นที่ว่านี้ ที่เข้ากล่อง abs ต้องต่อให้ครบและถูกต้องตามเดิมนะครับ
ไม่งั้นเกียร์คุณจะไม่เปลี่ยน

วิธีที่จะไม่ต้องใช้กล่อง abs มาพ่วง ก็คือ
ดึงสัญญาณจากไมล์ไฟฟ้า(ถ้ามีนะครับ)เข้าที่ขั้ว sp1 แทน
หรือ เปลี่ยนชุดตูดเกียร์ โดยเปลี่ยนเฟืองด้านในให้เป็นเฟืองแบบ 4 ร่อง และหาเซ็นเซอร์ sp2 ที่มี2สายมาใส่ แล้วดึงเข้า sp2+ sp2- ของกล่อง ecu ครับ
ทั้ง 2 วิธีนี้ทำให้เกียร์เปลี่ยนโดยไม่ต้องพ่วงกล่อง abs ครับ

แล้วระบบแอร์ผมต้องใส่รีเลย์เหมือนที่พี่ทำไหมค รับ

ถ้าผมติดปัญหาตรงไหนขออนุญาตปรึกษาพี่ที่นี่นะค รับ

ขอบคุณมากๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย A-o-B : 03-02-2009 เมื่อ 15:56.
A-o-B is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม