ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-02-2010, 14:43   #5
Bee-Boy
Senior Member

รูปส่วนตัว Bee-Boy

คะแนน: 17 Bee-Boy is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred อ่านกระทู้
1. สั่นตอนเหยียบเบรค > นำรถไปเจียรจานเบรคครับ ยิ่งถ้าใช้ของสกายไลน์ นะจานคดครับ เจียรออกก็หาย

2.สั่นที่ช่วงความเร็ว 60-100 ช่วงอื่นไม่สั่น
2.1 เช็คศูนย์-ถ่วงล้อครับ
2.2 ยางบวมหรือปล่าวถ้ายางเก่ามากอาจบวมเวลาวิ่งล้อจะไม่ สมดุลย์ แก้โดยการนำรถไปจี้ล้อครับ

3. สั่นแบบกระพือ จะเป็นที่บางช่วงความเร็ว หรือ วิ่งมาเร็วๆแล้วเบรค รถจะกระพือหรือสะท้านไปทั้งคัน > เปลี่ยนยางตุกตาเพลากลางครับ (ถ้ารถไม่ได้ไปตกหลุมหรือกระแทกอะไรรุนแรง เพลาไม่น่าคด ถ้าคดนี่ต้องเปลี่ยนเพลาใหม่ แต่เคสของคุณคิดว่าไม่ใช่)

4. ลูกปืนยอย กากบาทแตก ก็จะสั่นสะท้านเหมือนกัน ต้องลองเช็คดูครับ ถ้าลูกปืนแตกเคสนี้ต้องเปลี่ยนกากบาทเชียงกงครับ

5. สั่นตลอดเวลาวิ่งแต่จะสั่นมากหรือสั่นน้อยตามช่วงควา มเร็ว ลองดูปลอกดุมล้อครับ ถ้าตีปลอกสวมเบ้าล้อก็น่าจะหาย

ลองพิจารณาดูนะครับ ปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้ถ้าแก้ตรงจุด
เด๋วผมละลองไล่ไปทีละจุดเลยครับ
Bee-Boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Bee-Boy For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), TEXMODIFY (07-08-2010)