ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-10-2009, 22:24   #8
-snowman-
Member

รูปส่วนตัว -snowman-

Car Brand: TOYOTA,BMW,HONDA
Engine Type: 1G-FE,1JZ-GTE,D15B
คะแนน: 0 -snowman- is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jen@171 อ่านกระทู้
ยังไงนะครับ ช่วยอธิบายละเอียดๆทีครับ

คือผมสงสัยว่า ถ้าo2sensorมันเสีย มันจะส่งผลให้กินแก๊สมากไหมครับ ทั้งๆที่เป็ฯฟิกมิกเซอร์นะครับ
O2 เสีย ไม่เกี่ยวกับแก๊สสิครับ เพราะมันเอาไว้เชคระดับการฉีดน้ำมัน พอกล่องมันได้รับรายงานผลมันก็ทำการปรับน้ำมันให้เข้ าที่เข้าทาง

แต่พอใช้แก๊ส กล่องไม่ได้รับผิดชอบเรื่องการฉีดจ่ายแก๊ส ถึงมันจะพยายามปรับ แต่ก็ไม่มีผล เพราะหัวฉีดไม่ได้ต่อไว้ให้ฉีดแก๊ส.... และมันถูกตัดไปแล้ว

และถึงแม้เป็นแก๊สหัวฉีด มันจะเชค Close loop ซึ่งตรงส่วนนี้ก็ไม่ใช่น่าที่ของ ECU เครื่องอีกนั่นแหละครับ มันทำงานแยกกันไป ECU เครื่องมีหน้าที่จุดระเบิดอย่างเดียว

วิธีเชคนะครับ เน้นเลย เอาสายที่เป็นสัญญาณ O2 ก่อน คือจะเป็นสายสีขาว สตาร์ทเครื่องแล้วให้เครื่องอยู่ในอุณหภูมิทำงาน แล้วหาโวลท์มิเตอร์แบบดิจิตอลนะครับ จะได้อ่านง่ายหน่อย (ถ้าไม่สะดวกซื้อของแพง เพราะไม่ได้ใช้เป็นอาชีพ ก็ซื้อของจีนก็ได้ ตัวละ ร้อยสองร้อย เอาไว้เชคค่างูๆ ปลาๆ ก็ยังดีครับ ดีกว่าไม่มีอะไรให้เชคในเบื้องต้นเลย ) วัดเทียบกับกราวด์ดูว่า ค่าที่อ่านได้มันเท่าไหร่ ถ้าต่อวัดแล้ว ลองเร่งเครื่อง เบิ้ลๆ ดูก็ได้ครับ ค่ามันจะขึ้นๆ ลงๆ 0.2-0.8 v. ตัวเลขมันจะวิ่งๆ อยู่แถวนี้ ถ้าเป็นแบบนี้ แสดงว่าปกติ ไม่ได้เสีย แต่ถ้าไม่มีอะไรขึ้นเลยเป็น 0.0 v. หรือขึ้นแล้วค้างเลย เร่งยังไงก็ไม่เปลี่ยน อันนี้เป็นไปได้ว่า "เสีย"

และอีกอย่าง ถ้าเอา 4 สายมาต่อ มันจะมีฮีตเตอร์มาให้ด้่วย ถ้าวงจรฮีตเตอร์มันเสีย แม้ว่าตัว O2 มันไม่เสีย โค้ดก็โชว์อยู่ดีครับและมันไม่บอกด้วยว่าเสียที่ตัวไ หน เราต้องเชคเอง ซึ่งกล่องมันจะัรู้ว่า ได้ต่อฮีตเตอร์ไว้หรือเปล่า ถ้ามีต่อไว้แต่มันใช้ไม่ได้ นั่นแหละมันจะฟ้อง เหมือนกันกับเครื่อง VVTI ที่โชว์โคด 72 ซึ่งเป็นโค้ดแอร์ ถ้าไม่ต่อแอร์ให้มันเห็น มันก็ไม่โชว์ กวนจริงๆ

ถ้าเคยเป้นเส้นเดียวมา เอาเส้นเดียวนั่นแหละ เข้ากล่องไป แล้วสายที่เหลือตัดออกจากกล่อง(อัีนนี้ไม่เคยลองเหมื อนกันนะครับ คิดว่าน่าจะได้ผล) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องเชคให้ชัวร์ก่อนว่า O2 ของเรามันไม่เสียแน่ๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -snowman- : 10-10-2009 เมื่อ 22:31.
-snowman- is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to -snowman- For This Useful Post:
ChanJZ (14-10-2013), Cobra4971 (01-12-2016), IamArt (07-03-2010), montriRANGER (21-03-2014)