ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 31-05-2008, 21:26   #5
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat อ่านกระทู้
ถ้าแบบสายเดียว ต้องใส่ที่เครื่องแล้วติดเครื่องยนต์ประมาณห้านาทีคร ับให้เครื่องร้อนก่อนแล้วใช้มิเตอร์วัดค่าโวลท์ที่เซ นเซอร์เทียบกับตัวถังรถ จะได้ค่าไม่เกิน 1 โวลท์และค่าจะไม่หยุดอยู่นิ่งๆครับจะต้องวิ่งไปวิ่งม าครับ..

ส่วน..แบบสี่สาย นอกจากจะวัดแบบสายเดียวแล้ว สายที่เซนเซอร์จะมีสีดำอยู่สองเส้นให้เอามิเตอร์วัดค วามต่อเนื่อง(ตั้งมาตรวัดโอมห์) ค่าจะต้องขึ้นครับ ถ้าไม่ขึ้นก็พังตรงนี้คือการวัดค่า Heater ครับ..

ส่วนเครื่องที่ใช้แบบสายเดียวจะเอาแบบสี่สายใส่ไม่ได ้ และแบบสี่สายก็ใช้ของสายดียวไม่ได้ เพราะกล่องใช้ไม่เหมือนกัน

สายเดียวของเครื่อง 1J-ge ฝาขาว หรือ 2J-ge
สี่สายของเครื่อง 1J-ge ฝาดำ
- ขอสอบถามพี่หนุ่มหน่อยครับ ของผมเป็น 1 j gte เป็นแบบ 3 สายครับ มี 2 สายดำและสีฟ้าอีก 1 สายไม่ทราบว่าต้องวัดที่เส้นไหนครับ เพราะอีกคันของผม(2j ge)มันเป็นเส้นเดียวครับ กลัววัดไม่ถูกแล้วต้องเปลี่ยน ตัวเซ็นเชอร์ฟรีครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม