ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-09-2009, 18:24   #10
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เข้าใจผิดแล้วครับ คุณโต้งหมายถึงว่า อาจจะทำให้ ค่า output ที่ออกมาจากอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ก่อนเข้า ECU จะถูกดึงกระแสจน ค่าที่ออกมาจากอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ผิดเพี้ยนจากความเป็ นจริงครับผม เนื่องจากถูกดึงสัญญาณไปใช้หลายจุดครับ

ขอโทษที่ต้องสื่อความหมายออกมาให้เข้าใจง่ายหน่อยครั บ เพราะว่า ช่างเทคนิค เวลาสื่อสารออกมา ก็เป็นภาษาเทคนิค ครับ
ต้องขอบคุณลุงมูนมากเลยครับ ที่ช่วยชี้แจง เครื่องมือวัด ที่ได้มาตราฐาน เข้าจะกำหนดได้ความต้านทานของตัวมันเองสูงมาก ๆ ครับ เช่น Oscilloscope
สูงถึงขนาด มากกว่า 1 ล้านโอห์ม ก็แสดงว่า จะมีกระแสไหลผ่านตัวมันน้อยมาก ๆ จนไม่ต้องเอามาคิด เมื่อเราไปวัด แหล่งจ่ายไฟ ที่กระแสต่ำ ๆ

แต่เกจจ์วัดบางตัว ที่ต่อวัด A/F หรือพวก Lamda control ที่ขาย ๆ กัน ที่ผมเคยเจอมา หลายตัว หลายยี่ห้อ พอเอาไปต่อแล้ว แรงดันที่ขั้ว OX ลดลง ก็ต้องถอดออก คงเป็นข้อจำกัดในการทำ เครื่องวัดด้วยครับ เพราะเมื่อความต้านทานมาก ๆ แล้ว จะแปรค่าได้ยากครับ สัญญาณาบกวนก็จะเข้ามาสูงด้วย

ถ้าใครที่มีพื้นฐานเครื่องมือวัดหน่อย จะทราบว่า ออกแบบเครื่องมือวัด ให้ได้ความต้านทานขาเข้า Input inpledane สูง ๆ แล้วอ่านค่าได้แม่น ๆ นั้น ทำยากมากครับ เครื่องวัด มีตระกูล จึงราคาแพงครับ
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม