ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-09-2008, 19:20   #33
Pthatsana
Member

คะแนน: 0 Pthatsana is on a distinguished road
รถที่วางเครื่องมา ระวังครับ ช่างมั่วให้ครับ

ประสบการณ์ของผมเองเอารถวางเครื่องที่อู่ช่างต่อ(สมช ายการไฟฟ้า)ครับ จะได้ให้ทุกคนรู้ไว้เป็นประสบการณ์ครับ
รถผมNissan Exciter วาง 2JGE ช่างจะต่อท่อแอร์แวคอากาศ เติมน้ำยาให้เฉยๆ ทั้งที่ตอนวางเครื่องรวมอยู่ในการวางเครื่องให้ทำแอร ์ด้วย ความหมายของผมคุณกันภาษาช่างจบคือจบสมบูรณ์ไม่หมกเม็ ดครับ(เหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องคือต้องเปลี่ยนกรองน้ำ มันน้ำมันเครื่องด้วย)
1.น้ำมันคอมแอร์ที่ติดมากับคอมก็ไม่เททิ้งให้ ใส่มันทั้งอย่างนั้น(แถมมีมาบอกว่า ตอนแวคอากาศมันก็ออกหมด จะเติมน้ำมันคอมใหม่ให้อีกที ) ธรรมดาถ้าจะให้ดีต้องล้างข้างในสะด้วยซ้ำไป เพราะท่อมันถูกตัดมานานไม่รู้ว่าอะไรจะเข้าไปข้างในบ ้าง โชคดีนะครับที่คอมแอร์ผมมันรั่ว ช่างเลยไม่กล้าทำต่อรอให้ผมมาตัดสินใจว่าจะซ่อมหรือจ ะซื้อใหม่ พอช่างรื้อออกมาบอกเป็นโคลนเลย เลยให้ช่างซื้อมาใหม่ครับ
2.ดรายเออร์ (เป็นตัวจับความชื้นในน้ำยาที่เติมใหม่+ในระบบที่อาจ ตกค้างอยู่) ก็จะไม่เปลี่ยนให้ครับ (บอกว่าลูกค้าไม่สั่งก็ไม่เปลี่ยน คิดตังครับ) พระเจ้าทำได้ไงเนี่ยช่างแอร์เป็นอย่างนี้ทุกอู่ก็แย่ แน่ครับ รถที่วางเครื่องมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น ใช้ไปซักพักคอมแอร์พัง ก็เพราะช่างประเภทนี้นี่เอง สิ่งที่ต้องทำโดยพื้นฐานกลับไม่ทำ โยนไปให้ลูกค้าเป็นคนสั่ง และลูกค้าที่ไม่รู้เรื่องจะทำอย่างไรครับท่าน แก้งานไม่จบสักที วนเข้าวนออกกับอู่ประเภทนี้ก็โดนหลอกกินเงินกันบานเล ยครับ ดีนะที่ผมเรียนช่างยนต์มาเลยสั่งให้เปลี่ยนและทำให้ผ มตามนี้ด้วย ออกมาแอร์เย็นเจี๊ยบครับทั้งที่แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน ้ำ พัดลมดูดสองตัวหลังหม้อน้ำครับ
ขอบอกทุกคนให้ระวังเรื่องนี้ด้วยครับ
Pthatsana is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Pthatsana For This Useful Post:
idea_nova (24-11-2011), Lucky (03-06-2011), miyarab (12-03-2011), pakit (20-04-2010), sompol (21-06-2011)