ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-06-2009, 10:58   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
ถ้าสมมุติว่า ตัวที่ผมเจอเป็น sp2 แล้วผมจะต้องทำไงคับ หมายความว่าผมจะต้องต่อสายยังไง เอาเส้นไหนเข้าตรงไหนคับ แต่ตัวที่ผมเจอมันอยู่ท้ายสุดของเกียร์เลยนะคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับพอจะรู้บ้างไหมคับ ขอบคุณคับ
ถ้ารู้แน่ชัดว่า เป็น เซนเซอร์ SP1 หรือ SP2 ก็นำสายสัญญาณเข้ากล่องตามขั้วหน้าที่ของมันครับ แค่นั้นก็จบครับ

สมมุตว่า คุณแน่ใจว่า ท้ายเกียร์รุ่นนี้ มีเซนเซอร์ความเร็วอันเดียว นั่นก็ต้องแสดงว่า เป็นเซนเซอร์ SP2 แน่ครับ (เพราะว่า SP1 แต่ละรุ่นอยู่ไม่เป็นที่ ดังที่ผมเคยเขียนไว้ครับ แต่ SP2 จะต้องอยู่ที่เกียร์ ออโต้เท่านั้นครับ เท่าที่ผมเคยเห็นมา จะอยู่ฝั่งซ้ายท้ายเกียร์เสมอครับ) ซึ่งถ้าเป็น SP2 คุณก็ต้องนำสายสัญญาณนี้ เอาไปเข้าขั้ว SP2 ของกล่อง และ ถ้าไม่มี สัญญาณ SP1 มาใช้จริงๆ ก็ต้องนำสัญญาณ SP2 นี่แหละครับ ใส่เข้ากล่องแปลงสัญญาณเป็น SP1 เพื่อเข้าหลังเกจ์ไมล์ และกล่อง ECU ที่ขั้ว SP1 ครับ