ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-06-2009, 19:35   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
1 jz ge ในไมตี้ มีอาการเกียร์เข้าเร็วก้อไม่ถึงกับเร็วมากแต่พอรถวิ่ งลอยๆ เครื่องจะกระพือ และสั่นๆ พอเลย120 ก้อปกติ พอยกคันเร่งและเร่งใหม่ก้อเป็นอีก ตอนแรกๆ คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเดี๋ยวคงหาย แต่พอใช้นานเข้าอาการก้อยังเหมือนเดิม เลยไม่ค่อยกล้าเหยียบกลัวพัง ลองเช็คโค๊ด เจอ 61 ที่ศึกษาดูและเคยโทรไปสอบถามคุณ K เค้าบอกว่าไม่มี sp2 ผมลองมุดเข้าไปดูที่ท้ายเกียร์มันมีเซ็นเซอร์อยู่ตัว เดียว และเป็นสามสายด้วย (ที่ผมเข้าใจคือ sp1) ตรงเส้นสีเหลืองช่างเค้าเอาสายไปจั๊มและลากตรงเข้ากล ่องตรง ขั้ว 8 ปลั๊ก22 พิน (spd-speed sensor) เคยลองถอดออกและเกียร์เข้าไม่ครบคับ ที่ผมศึกษาดูในคลับ คือปกติเค้าต้องใส่กล่องแปลงสัญญาณหรือต้องใส่ไมล์ดิ จิตอลก่อนใช่ไหมคับถึงจะเข้ากล่อง ราคากล่องแปลงสัญญาณเนี่ยประมาณเท่าไหร่คับ และ sp2 ผมจะต้องเอามาจากตรงไหนคับ อยากจะวายใหม่และหากล่องแปลงสัญญาณหรือไมล์เจใส่ ก้องบน้อยเหลือเกิน จะทำอะไรก้อเกรงใจแม่ไอ้หนูมัน แม่ไอ้หนุจะไล่ให้ไปนอนในรถอยู่แระ เลยอยากลองทำเองดูมั่ง ปัญญาก้อน้อยนิด เข้าคลับมาจะเค้าบอกว่าบ้ารถไปแระ วางมาเป็นปีแระหมดไปหลายหมื่น วายไป3รอบ ขับทำไรเสียอารมณ์ทุกที่ วานผู้รู้อีกทีคับ ขอบคุณคับ
หน้าตาเซนเซอร์ SP1 และ SP2 จะคล้ายๆกันครับ ถ้าไล่จาก หน้ารถ (หัวเครื่องยนต์) ไปที่ท้ายเกียร์ เราจะต้องพบ SP2 ก่อน SP1 ครับ และส่วนใหญ่ SP1 จะอยู่เกือบท้ายสุดของเกียร์ ซึ่งเกียร์บางตัว อยู่ฝั่งขวาของเกียร์ (ฝั่งคนขับ) แต่บางเกียร์จะอยู่ฝั่งเดียวกับ SP2 คือฝั่งซ้ายครับ

เป็นที่ให้สังเกตุก็คือ สายสัญญาณ SP1 จะมี 3 สาย ส่วน SP2 จะมี 1 หรือ 2 สาย (ส่วนใหญ่ 2 สายครับ)

และที่คุณเจอนั้น น่าจะเป็นสัญญาณ SP1 ครับ ลองหาใหม่นะครับ ขอให้พบครับ
และอีกอย่างหนึ่งครับ คือว่า ในเกียร์รุ่นใหม่ๆ สัญญาณ SP1 จะถูกย้ายไปอยู่ที่ ล้อตรงเซนเซอร์ ABS ครับ จึงทำให้เหลือแค่ เซนเซอร์ SP2 ที่เกียร์เท่านั้นครับ สรุปก็คือว่า ตรงที่เกียร์ออโต้ อย่างไรก็จะต้องมี เซนเซอร์ SP2 ครับ ส่วน SP1 ไม่แน่ว่าจะมีหรือไม่ครับ
chakkrapad (05-04-2013), idea_nova (11-05-2013)