ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-03-2008, 16:23   #6
ryuruntaro e22ky
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ryuruntaro e22ky

คะแนน: 18 ryuruntaro e22ky is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เรียนคุณ ryuruntaro e22ky ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ใช้คำศัพท์ของช่างชาวบ้านที่เรียกกัน คำศัพท์ภาษาไทยจริงๆเรียกว่า "ก้านดัน" ของหม้อลมเบรคครับ มีไว้ดันแม่ปั๊มเบรก (แม่ปั๊มเบรก คือ ลูกสูบที่อยู่ติดกับหม้อลมเบรก ที่มีกระบอกสำรองน้ำมันเบรกอยู่ด้านบน)

ตัวก้านของแม่ลมเบรก อยู่แกนกลางของหม้อลม ซึ่งมี 2 ด้านครับ
ด้านฝั่งที่อยู่ในห้องโดยสารฝั่งคนขับเรียกว่า "ก้านควบคุม" ซึ่งมีไว้สำหรับควบคุมกำลังการกดแม่ปั๊มไปกระทำการเบ รค
ส่วนอีกด้าน ที่อยู่ด้านนอกติดกับแม่ปั๊มเบรค เรียกว่า "ก้านดัน" หรือช่างชาวบ้านเรียกว่า "สาก" นั่นเองครับ ถ้าถอดแม่ปั๊มเบรคออกมา จะมองเห็นเลยครับ ลักษณะตรงปลายเหมือน สากครับ ซึ่งตรงกลางก้านมีเกลียวน๊อต สามารถขันเกลียวให้ก้านหุบเข้า หรือยื่นออกมาครับ ก้านตัวนี้แหละครับ ที่คือปัญหาที่ ช่างอาจจะขันเกลียวยื่นออกมามากเกินไปครับ ให้ขันให้หุบเข้าไปหน่อย เหลือระยะฟรีนิดนึงด้วยครับ

ถ้าไปหาช่างคนเดิม อาจจะไม่ต้องเสียค่าแรงเลยครับ เพราะว่าทำไม่ยากครับ
ชัดเจนเลย ขอบคุณมากๆๆๆครับ
ryuruntaro e22ky is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม