ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-04-2009, 20:51   #365
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

คุณกิติพัฒน์ พรรณประสาทน์
ไม่ทราบว่า วาวล์น้ำของคุณเปิดที่ 82 หรือเปล่าครับ โดยปกติแล้วเครื่องจะอุณหภูมิอยู่ที่ 85 นะครับไม่ต่ำกว่านี้นะครับ แต่เรื่องสูงต้องไม่เกิน 100 องศานะครับ แต่ดีที่สุดอยู่ที่ 93 - 95 นะครับ สำหรับผมตอนกลางวันขับที่ประมาณ 160 กม/ชม ประมาณ 1/2 ชม ความร้อนขึ้นมาที่ 95 นะครับแต่ผมตั้งให้ OBD เตือนไว้ที่ 95 นะครับ พอมันดังผมก็เบา 140 สักพักแล้วค่อยขับ 160 ต่อนะครับแต่ถ้าขับปกติคงไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เพราะจะขับ 160 คงไม่ไหวนะครับ

สำหรับเรื่องวาวล์นะครับ 1UZ มีปัญหาเรื่องวาวล์ดังและคอยเสียนะครับ เป็นจุดอ่อนของเครื่องนะครับ เรื่องวาวล์ผมก็ยังไม่ได้ทำเหมือนกันนะครับ ช่างบอกตั้งยากนะครับ

น้ำมันเครื่องผมใช้ ปตท ธรรมดานะครับ แต่ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ วาโมลีน แล้วนะครับ ลองเปลี่ยนดูนะครับ เปลี่ยนทุกๆ 8000 กม นะครับ

คุณ PrinceMSak
น้ำมันเครื่องหายต้องตรวจสอบดูนะครับ ของผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 8000 กม ใช้ ปตท ธรรมดา ไม่มีน้ำมันหายนะครับ ลองดู ซีล คอหน้า, คอหลัง และจุดอื่นๆ ดูนะครับ ของผมเคยซึมที่ ซีลคอหลังนะครับ

เรื่องน้ำมัน Power ของผมเคยซึมที่จุดเชื่อมระหว่างกระปุกพวงมาลัยนะครับ เปลี่ยนแหวนลองใหม่ก็หายนะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม