ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-12-2008, 22:05   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bellcorp อ่านกระทู้
ผมเป็นอาการเดียวกันเลยครับ E34 2Jvvt วางเครื่องมาปีนึงใช้คันเกียร์เดิมไม่มีปัญหา แค่ตำแหน่งไม่ตรง เลยทาลึ่งไปเปลี่ยนเป็นคันเกียร์ ซิกแซกอ่ะ ต่อปุ่ม power และ overdrive ใช้งานได้ดีแต่ติดอย่างเดียวคือเข้า D แล้วกระชาก ไม่รู้เกี่ยวกับช่างเดินสายหรือเปล่า เลยลองถอดขั้วแบต เหมือนที่พี่ๆบอกคือการ reset กล่อง ไม่รู้จาหายมั้ย พุ่งนี้จะมา Update ครับ
จาก N ไป D กระชาก แล้วจาก P ไป R ล่ะครับ กระชากมั้ยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wannadit55 อ่านกระทู้
จากที่เคยถามๆมาหลายรอบครับ เกี่ยวกับข้าเกียร์เดินหน้าแล้วกระตุกรุนแรง

สรุปว่าวันนี้ไปเชียงกงมา ไปขลองล่องของสองเจทุกชนิดที่มี เอามาลอง

ของผมเป็นปลั๊กขัน ซึ่งที่ร้านบอกมีแค่สองรุ่นครับ เอามาลองทั้งสองรุ่น ปรากฎว่า

ไม่หายครับ

สรุปว่าไม่ใช่จากกล่อง

พอดีมีบรมครูของเชียงกงแถวนนทบุรี มาพบเข้า ถามอาการแล้วลองบอกให้ช่างไฟที่มาด้วยกัน(แต่ไม่ใชช่ างที่วายเครื่องผมนะครับ คนนี้รู้จักกัน)ทำตาม

พอทำเสร็จก็ไม่หาย ช่างเลยไล่ระบบไห้ใหม่หมด

ปรากฎว่า ปกติดีครับ ไม่มีอะไรไม่ครบ หรือขาดไป

คราวนี้เหลือปัญหาเดียวคือ เป็นที่ระบบเกียร์ครับ คงจะเปลี่ยนเกียร์ใหม่(ใช่ไหมครับ)

แล้วถ้าเปลี่ยนใหม่ ถามว่าต้องดูที่มันรุ่นเดียวกับกล่องด้วยใช่ไหม ครับ

แล้วคิดว่าน่าจะหายไหมครับ

มีใครแนะนอย่างอื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
ในความคิดเห็นของผมนะครับ ผมยังมั่นใจว่า เป็นที่ระบบไฟฟ้าครับ ซึ่งก็หมายรวมถึง กล่อง ECU (แต่คุณได้ลองเปลี่ยนกล่องแล้ว อาการก็คงเดิม) และระบบสายไฟด้วยครับ อาจจะ เดินสายไฟผิด หรือ สายไฟบางเส้นขาดในครับ ซึ่งถ้าเป็นดังกรณีที่ผมคิด ถึงแม้นว่า เปลี่ยนเกียร์แล้ว แต่สายไฟชุดเดิม ก็ยังน่าจะมีอาการเช่นเดิมครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 01-12-2008 เมื่อ 22:33.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)