ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-07-2012, 10:10   #19
MAMOTO3
Senior Member

รูปส่วนตัว MAMOTO3

Car Brand: BMW / TFR
Engine Type: 2JZ GE / 1uz fe
คะแนน: 13 MAMOTO3 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ khwan อ่านกระทู้
วันนี้ได้ของเล่นมาใหม่ เป็นการอ่านค่าจากnotebookครับ ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันเที่ยงตรงขนาดใหน ก็เลยลองตั้งตามที่พี่ๆแนะนำใว้คือลิ้นเร่งเปิด0.5อง ศาให้ idl เป็น off (แต่โปรแกรมที่ใช้ค่ามันจะสลับกันคือมันจะเป็น open) พอได้ค่าตามที่กำหนด ผมก็ได้ใช้ฟิลเลอร์เกจ์วัดว่าระยะเท่าไรถึงจะได้0.5อ งศา ซึ่งมันคือ0.23-0.25mmครับ(ลิ้นปีกผีเสื้อพึงเริ่มขยับเอง) ถ้าเปิด1.0องศาจะต้องใช้ 0.28mm ซึ่งเมื่อได้ค่าตามกำหนดเอารถออกไปวิ่งดูปรากฎว่าการ ตอบสนองไวมาก คือรอบเครื่องเรื่มขยับจาก700ไปเป็น800 idl เป็น offแล้ว ตอนก่อนหน้าผมตั้งค่าตามที่ลูงมูลเคยให้ไว้ idl เป็น offเมื่อรอบเครื่อง1300ขึ้นไปแล้ว และ idl เป็น offเมื่อ1.5องศาครับ ถ้าตั้งตามmanual ที่เป็นภาษาอักกฤษ idl เป็น offเมื่อ2.0องศาครับ ซึ่งจะเห็นอาการรอรอบตามที่คุณโต้งบอกไว้เลยครับ คือขับจากออกตัวจะรู้สึกว่ามันหนืดๆหน่อยพอรอบเครื่อ งขึ้น1400ไปแล้วจะรู้สึกว่าลื่นขึ้นเลย ก็ประมาณนี้ครับที่ทดสอบมา ส่วนOBDตอนนี้ ผบ. ไม่อนุมัติงบประมาณครับแถมยังโดนด่าให้เอาตังไปเปลี่ ยนหม้อน้ำกับซื้อนมให้ลูกกินก่อน...ผมเลยใบ้แดกพูดไม ่ออกเลย สงสับว่าต้องค่อยๆแอบจิ๊กเงินเอาถึงจะได้ 555 พีๆท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมก็แนะนำผมได้นะครับ

มันต่ออย่างไรช่วยบอกวิธีการต่อได้เปล่าครับ
MAMOTO3 is offline  
The Following User Says Thank You to MAMOTO3 For This Useful Post:
CHAI-ENERGY-DEDE (24-08-2015)