ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-08-2010, 21:22   #13
Man D-Max
Junior Member

รูปส่วนตัว Man D-Max

Car Brand: Isuzu
Engine Type: RB25De
คะแนน: 0 Man D-Max is on a distinguished road
Copy from Vigothailand club

เกียร์ของเครื่อง JZ กับเกียร์ของเครื่อง RB นั้นจะเหมือนๆกันครับไม่แตกต่างแต่ถ้าเป็นเกียร์ธรรม ดาของเครื่อง 2JZ-GTE จะเป็นเกียร์แบบ 6 สปีดครับ(หายากโคตรๆ)แล้วก็เกียร์ของเครื่อง RB26DETT ก็จะเป็นแบบ 6 สปีดเช่นกัน(หายากที่สุด)แต่ทีนี้ที่คุณถามว่าเกียร์ 1 JZ กับเกียร์ RB25 ซึ่งเกียร์ของเครื่อง RB25 จะเข้าเกียร์ง่ายกว่าแล้วอัตราทดเกียร์มันก็จัดกว่าต ระกูล JZ ครับแต่ถ้ารถ 2.5 โมมาผมแนะนำให้ลดอัตราทดเฟืองท้ายมาเป็น 3.9 ดีกว่าไหมครับเพราะว่าดูแล้วมันลงตัวกว่าที่จะเปลี่ย นเกียร์ด้วยนะครับ เพราะว่าลำพังเปลี่ยนเกียร์แล้วเราจะต้องทำการดัดแปล งหัวหมูเกียร์ใหม่ทำอะแด็ปเคอร์เกียร์รับกับเครื่อง ซึ่งมันจะยุ่งยากกว่าการเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็นไหนๆเลย นะครับราคาเฟืองท้าย+LSD ก็ไม่แพงเท่าเกียร์ด้วยนะครับ ถ้าเลือกเกียร์แนะนำว่าเป็น RB25 ครับแจ่ม
Man D-Max is offline  
The Following 2 Users Say Thank You to Man D-Max For This Useful Post:
tarosoi4 (18-10-2012), tatizoodlor (20-03-2015)