ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-08-2009, 08:43   #29
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mib อ่านกระทู้
ขอถามลุงมูนด้วยคนนะครับ ลุงมูนครับ รถผม 2JGE VVti A/T cameo 225/50/R17 ตอนนี้เฟืองท้าย 4.3 (10:43) อยู่ครับ รู้สึกว่าออกตัวอืดหน่อย แต่กลางถึงปลายก็ไปได้ดีครับ 180 รอบอยู่ที่ประมาณ 48xx-4900 คันเร่งเกือบหมดแล้ว และยังไม่ได้ปลดล็อค เลยไม่รู้ว่าสุดเท่าไร เคยถามช่างแนะนำให้ใช้ 4.5 กะว่าจะเปลี่ยน แต่กลัวปลายไม่ไหลหมดเร็ว พออ่านกระทู้ออกตัวไฟแดงของน้ามูน เลยลังเลไปใหญ่เพราะรู้สึกว่ากลางถึงปลายดีอยู่แล้ว เลยอยากจะขอความเห็นลุงมูนและเพื่อน ๆ ว่าจะเปลี่ยนดีป่าวครับ รอบเครื่องจะสูงขึ้นมาเยอะไหมนี่ แล้วรอบเครื่องของผมที่เหลือมันไปไหนเนี่ย คันเร่งก้อเหมือน ๆ จะสุดแล้ว redline ของ JZ นี่มันประมาณเท่าไหร่ครับ รอ... รอ...
คุณใช้รถ คามิโอ ซึ่งเป็นแวน ท้ายหนักนิดหน่อย การใช้อัตราทดเฟือยท้าย 4.3 ก็น่าจะเหมาสมครับ ปลายเหลือเฟือครับ แต่ถ้าต้องการออกตัวโชว์แรงบิด ก็ต้อง 4.5 ขึ้นไปครับ แต่ต้องไม่ลืมว่า ปลายหาย แข่งโชว์กับใครก็ลำบากหน่อยครับ ถ้าเหยียบคันเร่งแบบเหยียบไปเรื่อยๆ ได้ 170 ก.ม./ช.ม. (GPS) ก็หรูแล้วครับ

แต่ไม่ใช่ว่า เครื่องยนต์นั้น สามารถวิ่งได้เท่านั้นเองนะครับ อย่าได้เข้าใจผิดครับ จะให้วิ่งทะลุ 200 ก็ทำได้ครับ เพียงแต่ว่า เราต้องเรียกกำลังแรงบิดเพิ่มขึ้น โดยการ เชนเกียร์ให้ต่ำลง (กดคิ๊กดาวน์หรือกดสวิทช์ O/D off) หรือกดใช้ โหมด Power แต่ทั้งหมดนี้ คุณต้องปลดล๊อคความเร็วก่อนนะครับ และต้องจำไว้ว่า ทุกๆปฏิกริยานั้น ความประหยัดจะลดหายไปเรื่อยๆครับ
minispy (01-05-2012)