ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-07-2009, 10:47   #1
kaick
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 kaick is on a distinguished road
Exclamation ขอคำแนะนำเรื่องการต่อสายแว็คเข้าหม้อต้มเทอร์โบหน่อ ยครับ

ขอคำแนะนำเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับ สำหรับคนที่ใช้แก๊สแบบมิ๊ก หม้อต้มเทอร์โบ ควรต่อสายแว็คคั่มดักลมเข้าหม้อต้มไว้ที่ไหนดีครับ รถผมตอนนี้ต่อสามทางขั้นสายแว็คที่ออกจากโข่งหน้า ทีี่จะ้เข้าเวสเกตกระป๋องอ่ะครับ สายแว็คยาวพอสมควรกว่าจะ้เข้าหม้อต้มครับ ตอนนี้มีอาการคือเวลากดคันเร่ง แบบกระแทกคันแร่งจะแซง จากช่วงแว็คไปบูสต์ มีอาการแก๊สบางครับ เหมือนอากาศเข้าแต่แก๊สเข้าน้อย (ดูจาก AF Meter) เหมือนลมไม่ไปดันหม้อต้มครับ ถ้าฝืนกดต่อไปก็จะวูบ หรือบางจังหวะเครื่องจะสะดุดครับ แต่พอบูสต์เริ่ม 0.2-0.5bar มาดู AF แก๊สก็มาเป็นปกติครับ ตอนนี้เวลาจะกดเพื่อเร่งแซงต้องคอยยกคันเร่งเลี้ยงตล อดครับ

หรือจะใช้วิธี ใส่หางปลาทองเหลืองเจาะ่ท่อไอดีดักลมเข้าหม้อต้มเลยค รับ ถ้าเป็นอย่างหลัง เจาะช่วงไหนดีครับ ช่วงท่อก่อนเข้าปีกผีเสื้อ หรือช่วงท่อที่เพิ่งออกจากโข่งหน้าก่อนเข้าอินเตอร์ด ีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เพิ่มเติมนะครับ : มิ๊กเป็นแบบรูเตาแก๊ส คว้านรูในเป็น 30mm หม้อต้ม StarGas เทอร์โบ ใช้แลมด้า Autogas คุมครับ ขับแบบแว็คไม่บูสต์ปกติ เดินเบาเรียบ บูสต์มาก็วิ่งดีครับ ปัญหามีแค่ตอนกดจากแว็คไปบูสต์นี่แหละครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kaick : 21-07-2009 เมื่อ 10:50. เหตุผล: แก้ไขคำผิด
kaick is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม