ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-08-2009, 23:01   #203
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์ อ่านกระทู้
ลุงมูนครับขอถามลุงหน่อยครับหน้าคลัชแอร์จับบ้างไม่จ ับบ้างเลยให้ช่างดูให้วัดดูไฟมาประมาณ7-8โวลช่างเลยต่อลีเลเพิ่มให้ตอนนี้จับตลอดผมไม่เข้าใจ ว่าไฟทำไหมมานิดเดียวครับ
โดยปกติ สายไฟเส้นเล็กๆ อาจจะมีแรงต้านทานเยอะก็ได้ครับ ทำให้ แรงเคลื่อนสายไฟผ่านมาต่ำ สายไฟพวกนี้ เหมาะกับการใช้เป็น สัญญาณไฟครับ ไม่เหมาะกับการนำมาใช้กับกระแสไฟสูงๆ ดังนั้น สายพวกนี้ จึงควรต่อเข้ากับรีเลย์ เป็นเป็นสายสัญญาณให้ รีเลย์ทำงานครบวงจรแล้วปล่อยกระแสไฟ เข้าสายไฟเส้นใหญ่ จึงทำให้แรงเคลื่อนมาเต็ม 12 โวล์ทครับ

อย่างแตรรถยนต์ ไฟแสงสว่างหน้ารถ ก็เช่นกันครับ ต้องผ่านรีเลย์ทั้งนั้นครับ สายไฟเส้นเล็กๆพวกนี้ ถ้าเราส่งแรงเคลื่อนออกมาเต็ม 12 โวล์ทได้ก็จริง แต่ก็จะรับกระแสไฟแรงๆไม่ได้ครับ หรือถ้าได้ ก็ไม่นาน สายก็จะร้อน จนอาจจะไหม้ก็ได้ ถ้าไม่มีฟิวส์ตัดไฟเสียก่อนครับ