ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-07-2014, 13:53   #1
tatizoodlor
Senior Member

รูปส่วนตัว tatizoodlor

Car Brand: Isuzu Cameo
Engine Type: ก็แค่ 2J ไม่โบ
คะแนน: 14 tatizoodlor is on a distinguished road
ไฟชาร์จเกือบ 15v ผิดปกติหรือเปล่าครับ

เนื่องจากไดชาร์จลูกเก่ามีอาการชาร์จไม่พอ
ไฟชาร์จอยู่ประมาณ 12v กว่าๆเกือบ 13v
(ดูจากเกจวัดโวลท์) แต่พอกลางคืนใช้อุปกรณ์ทุกอย่าง
ปรากฏว่าไฟชาร์จตกเหลืออยู่ประมาณ 11v นิดๆเกือบ 12v
ผมก็เลยลองเปลี่ยนเอาไดฯ อีกลูกใส่ และลองสตาร์ทดู
ปรากฏว่าเข็มวัดโวลท์ขึ้นไปเกือบ 15v
ลองเปิดใช้อุปกรณ์ทุกอย่าง ไฟจะชาร์จอยู่ที่ประมาณ 13v นิดๆ
ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือเปล่าครับ แบบว่าไม่เคยเจอ
เหตุการณ์ไฟชาร์จมากมายเหลือใช้ขนาดนี้ครับ
tatizoodlor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม