ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-08-2009, 07:28   #214
tk_mpt
Junior Member

รูปส่วนตัว tk_mpt

Car Brand: Toyota Tiger Single Cab
Engine Type: 1jz-GTE AG Gas & Setup by KKS
คะแนน: 0 tk_mpt is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง tk_mpt
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าวิ่งที่ประมาณ 110 - 120 กม./ช.ม. แล้วมีอาการตัดของระบบแอร์ (เสียงดังกล่าว น่าจะเกิดจาก คอมพ์แอร์ทำงานในรอบสูง (แรงดันน้ำยาสูง) แล้วเกิดการตัดคอมพ์แอร์ ทำให้แรงดันลดลงกระทันหัน จึงเกิดเสียง)

ให้ทดลองทำดังนี้ครับ เปิดแอร์ จอดอยู่ในเกียร์ N ใช้เท้าค่อยๆเหยียบคันเร่งให้รอบเครื่องสูงขึ้นเรื่อ ยๆ จนถึงระดับ 3000 - 3500 รอบ ให้สังเกตุว่า จะมีเสียงตัดน้ำยาแอร์ มั้ยครับ ถ้ามี ให้ตรวจเช็คดังนี้ครับ

1. น้ำยาแอร์ในระบบ อาจจะมากเกินไป
  2. สวิทช์ความดัน ควบคุมการเปิดปิดคอมเพรชเซอร์
  3. แอมปลิฟายเออร์ แอร์
ซึ่งถ้าไม่ใช่ ข้อ 1 แล้ว สาเหตุของปัญหา จะมาจาก ข้อ 2 และ ข้อ 3 ร่วมกันทำให้เกิดครับ ซึ่งต้องให้ช่างแอร์ที่ชำนาญตรวจเช็คแก้ไขครับ
เดี๋ยวลองทำดูครับ แต่น้ำยาไม่น่าจะเกินเพราะมีฟองวิ่งอยู่ครับ ว่าแต่ว่า "แอมปลิฟายเออร์ แอร์" มันอยู่ตรงไหนครับ
tk_mpt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม