ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-10-2015, 09:25   #6
iSyndrome
ClubJZ Web Register

Car Brand: Volvo 740
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 iSyndrome is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
หากเป็นเกียร์ธรรมดา ใช้งานถนนธรรมดา เฟืองท้ายซัก 3.5 ก็เหลือแล้วครับเพราะมีเกียร์ 1 อัตราทดสูงมาช่วย ถ้าชอบรอบต่ำสามารถลงต่ำได้อีก
หัวหมูสามารถสั่งหล่อชนเกียร์ได้ทุกรุ่นครับ

เกียร์ธรรมดารุ่นต่างๆ ลองดูอัตราทดในตารางก่อนครับ เกียร์ที่เหมาะกับเฟืองท้าย 4.1 ผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวที่อัตราทดเกียร์ 1 ไม่ต่ำมาก
ได้แก่ 1J-BO, 2J-GE, RB20DET
และลองหาเกียร์ในตลาดดูก่อนว่ามีรุ่นไหนขายบ้างราคาร ับได้มั้ยเพราะส่วนใหญ่ราคาค่อนข้างสูง

เกียร์รถกระบะก็น่าสนใจ เกียร์ 1 อัตราทดจะเหลือหน่อยแต่ใช้งานได้ดีเหมาะที่จะลดเฟือง ท้ายต่ำๆเดินทางไกลรอบต่ำๆสบายเลยครับ 2KD ก็น่าสนใจราคาไม่แพงพอหาได้เรื่อยๆ เฟือง 3.15 ยังไหวเลยครับ

ขอขอบคุณอาจารย์ ตู่ มากๆครับ ผมก็เล็ง 2KD ไว้อยู่แต่ถ้าพี่แนะนำเฟืองท้าย 3.15 ของวอลโว่น่าจะไม่มี ถ้าเป็น 4.1 นี่ยังพอถูไถไปได้ไหมครับ
iSyndrome is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม