ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-08-2009, 23:15   #17
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile อ่านกระทู้
ถามลุงมูนนิดนึงครับ จานหน้าต้องใหญ่กว่าจานหลังเสมอไปหรือเปล่าครับ เพราะของผมใช้จานเบรค skyline R32 คือ จานหน้ามันเล็กกว่าจานหลังอ่ะครับ จานหน้ามีขนาดแค่ 286 จานหลัง มีขนาดถึง 297 แบบนี้จะมีผลเกี่ยวกับบาลานซ์ของรถหรือเปล่าครับ
ไม่เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับ โหลดน้ำหนักของตัวรถครับว่า ส่วนหน้าหรือส่วนหลังหนักกว่ากันครับ

รถยนต์เก๋งซีดานทั่วๆไป ส่วนใหญ่วางเครื่องยนต์อยู่ด้านหน้า ไม่ว่าจะขับเคลื่อนล้อหน้าหรือล้อหลังก็ตาม โหลดน้ำหนักส่วนใหญ่จะอยู่ด้านหน้าครับ ต่อให้ข้างหลังมีผู้โดยสาร นั่ง 3 คน บรรทุกสัมภาระมากมายไว้ที่ใต้กระโปรงหลัง ถ้าแบ่งครึ่งรถบารานซ์น้ำหนักกันจริงๆ ครึ่งหน้าก็ยังคงหนักกว่าอยู่ดีครับ หรือว่า เต็มที่ก็ หนักพอๆกัน ซึ่งก็มีโอกาสที่จะเป็น น้อยเต็มที อีกทั้งเราขับรถวิ่งไปข้างหน้า ถ้าเราเหยียบเบรค ด้วยแรงเฉื่อยแฝง จะทำให้น้ำหนักบางส่วนเทมาข้างหน้าครับ ดังนั้น ส่วนใหญ่แล้ว ขนาดจานดีสเบรคหน้าจะต้องใหญ่กว่าจานดีสเบรคหลังครับ เพื่อให้การหยุดรถแบบสั่งได้ และการทรงตัวที่ดี ท้ายไม่ปัดครับ (ยกเว้นว่า รถคันนั้นๆ จะทำขึ้นมาเพื่อวิ่งรถถอยหลังอย่างเดียวครับ )

แต่ที่ผมบอกว่าไม่เสมอไปนั้น เป็นเพราะว่า อาจจะมีบางกรณีก็ได้ที่ โหลดน้ำหนักอยู่ที่ส่วนหลังครับ เช่น รถที่วางเครื่องยนต์ไว้กลางรถ หรือด้านหลัง เป็นต้นครับ รถพวกนี้ มีโอกาสที่ขนาดจานดีสเบรคหลังใหญ่กว่าจานดีสเบรคหน้า หรืออาจจะเท่ากันก็ได้ครับ