ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-04-2010, 20:46   #263
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ crazystudio อ่านกระทู้
รถผม volvo 940 1jz ge
อาการตามนี้เลยนะครับ
เช้า เย็น แอร์เย็นพอสมควร แต่ไม่ฉ่ำ
กลางวันนี่ไม่ต้องสืบ ร้อนเลยครับ
จากที่อ่านๆมาก็ลองทำดูบ้างในบางกรณี
ตอนแรกช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่คอยล์ร้อนระบายไม่ทัน
เลยไปติดพัดลมมาเพิ่มแบบ 8 ใบพัดตัวใหญ่
พอๆกับพัดลมไฟฟ้าที่หม้อน้ำของ volvo ครับ
จอดรถติดเครื่องไว้ กว่าจะเริ่มเย็นขึ้นนิดนึงต้องใช้เวลาประมาณ 3 นาที กว่าจะสัมผัสถึงไอเย็นได้นิดนึง
พอราดน้ำที่ คอยล์ร้อน ก็เย็นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ตรงไดเออร์ ผมไม่แน่ใจนักว่า น้ำยาแอร์มันยังมีอยู่มั้ย
มองไม่เห็น หรือว่า มันไม่มีฟองขึ้นมาเลยซักนิดเดียว
(ไม่แน่ใจจริงๆ) แต่ตอนเช้า เย็นมันก็เย็นใช้ได้
ตรงไดเออร์ทั้ง ท่อเหล็กเข้าและออก ร้อนมาก มาก
ตรงสายออกมุ่งหน้าเข้าตัวรถร้อนมาก
แต่อีกสายหนึ่งที่ออกมาจากตัวรถ เย็นมีน้ำเกาะ
คอยล์ร้อน ร้อนได้ใจเอามือแตะแป็ปเดียวร้อนมาก
ผิดกับรถของแฟน เอามือแตะได้แบบอุ่นๆ
ผิดปรกติมั้ยครับ เกิดจากอะไรได้บ้าง
และคอมแอร์ไม่เคยตัดเลย
เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ

เข้าไปให้ช่างดู บอกคอมยังดีอยู่แรงอัดที่ 40 ได้
ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่
เข้าร้านแอร์ไม่ต่ำกว่า 7 ร้าน บอกแก้อาการไปคนละทิศละทางเลย ผมเลยไม่แน่ใจให้ร้านไหนทำเลย
กลัวไม่จบ และเสียเงินมากโดยแก้ไม่ถูกจุด
กลุ้มมากทีเดียว
ปัญหาเยอะทีเดียว

เป็นไปได้มั้ยครับว่าน่าจะเสียที่อะไร แบบเดาๆ
คอมเสีย
คอยล์ร้อนระบายไม่พอ (พัดลมตัวใหญ่เสียงดังพอดู ลมแรงใช้ได้ ) หรือควรเปลี่ยนคอยล์ร้อน
แล้วใช้แบบไหนดี
ไดเออร์ กับวาล์วกลับบ้านเก่า
หรือควรทำระบบใหม่หมดเลย เปลี่ยนทุกชิ้นครับ

ขอปรึกษาผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ
ขอขอบคุณมากครับ
อาการนี้คอมไม่มีปัยหา ้าคอมมีปัยหา ถึงจะราดน้ำที่คอยล์ร้อนแอร์ก็ไม่เย็น
อาการที่ขะเย็นช่วงเช้า-เย็นมักจะมี 2 สาเหตุ คือ
1.น้ำยาน้อยไป
2.วาล์วฉีดน้ำยาทำงานผิดปกติ

น้ำมันคอมในระบบมีอายุการใช้งานครับ ถ้าน้ำมันเสื่อมสภาพจะทำให้น้ำมันเป็นเมือกข้นมากๆ อาจจะทำให้เกิดการอุดตันในระบบ พอระบบเริ่มอุดตัน ทำให้คอยล์ร้อนมีแรงดันสูงเกิดความร้อนมากขึ้นทำให้ร ะบายความร้อนไม่ออก พอเอาน้ำไปราดความร้อนที่สะสมเลยหมดไปแอร์จึงเย็น และพอระบบเริ่มมีแรงดันสูงมาก Hi-pressure switch ก็จะคอยตัดการทำงานของคอม ทำให้แอร์เย็นช้าครับ

ถ้าจะเช็คว่าน้ำมันเสื่อมสภาพก้ต้องลองคลายเกลียวที่ บริเวณข้อต่อ ถ้าละอองน้ำมันออกมาเยิ้มเป็นฟองข้นก็แสดงว่าระบบภาย ในควรล้างครับ ช่างจะเปลี่ยนวาล์ว+ไดเออร์+ล้างระบบด้วย R11 อายุของน้ำมันคอมนั้นขึ้นกับการสึกหรอของคอม ตัวไดเอร์เองก้ไม่สามารถที่จะกรองอาเศษต่างๆออกด้ 100%

ส่วนเรื่องขนาดคอยล์ร้อน ถ้่า ขนาดเล้กเกินไป แอร์ก็จะไม่เย็นตั้งแต่แรกแล้วครับ

อาการที่ระบบตันท่อแป้บเล้กจะร้อนมากๆ พอเอาน้ำไปราดที่คอยล์ร้อน ท่อจะเย็นลง แอร์ก็จะเย็น

ถ้าจะถามหาร้อนก็ลองถามในหน้า Talk ให้เพื่อนสมาชิกแนะนำดูครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
crazystudio (07-04-2010)