ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-03-2010, 04:26   #251
Ragtop
Member

คะแนน: 0 Ragtop is on a distinguished road
รถผม crown เครื่อง 2J-GE มีปัญหาคอมแอร์มีเสียงดัง ได้ไปเปลี่ยนคอมแอร์กับทางร้านหนึ๋ง พอเปลี่ยนเสร็จไม่มีเสียงดังแต่คอมแอร์ ไม่ตัดการทำงานที่รอบเดินเบาคับ

ต้องวิ่งสัก 1-2 กิโลขึ้นไปถึงจะตัด แล้วก็ช่วงกลางวันรอบเดินเบาแอร์ไม่เย็นคับ

รถรุ่นนี้มีระบบฮีทเตอร์คับใช้น้ำร้อนจากหม้อน้ำ แล้วที่สำคัญ เขาใส่คอมเบอร์ 17 ให้คับ ตามสเป็ก 2J-GE ต้องเป็นเบอร์ 20 ใช่ไหมคับ (รถคันนี้มีแอร์ 2 ตู้) หรือว่าการใส่คอมแอร์เบอร์ 17 เป็นสาเหตุให้คอมไม่ตัดการทำงานคับ เขาใช้มูเล่ยเดิมของผม เปลี่ยนแต่คอมเพรสเซอร์

หลังจากที่เปลี่ยนคอมแอร์ ไดเออร์ และท่อยาง อีก 2 เส้น ล้างแผงคอยร้อนทั้งข้างนอกข้างใน ใช้มาได้ไม่ถึง 1 เดือน ก็เข้าไปหาร้านเดิมแจ้งอาการแอร์ รอบเดินเบาแอร์ไม่เย็นคับ แล้วก็ไม่ตัด ช่างก็เช็คแล้วก็บอกว่าระบบรั่ว น้ำยาขาด อาจจะต้องเปลี่ยนแผงคอยร้อน
เขาบอกว่าเนื่องคอมแอร์ไม่ตัด ทำให้แรงดันในระบบสูงจนรั่วซึม เพื่อน ๆ ว่าจริงหรือเปล่าคับ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะผมด้วยคับ เสียตังค์ไปมากกว่าครึ่งหมื่น แต่ขับรถแล้วร้อนรู้สึกแย่มาก ๆ
Ragtop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Ragtop For This Useful Post: