ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-08-2009, 23:46   #11
jelejung
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ผมบอกอย่างนี้ดีกว่านะครับ

ตอนนี้ ถ้าคุณขับรถมาติดไฟแดงอยู่คันหน้าสุด บนถนน 4 เลน พอไฟเขียว ออกรถพร้อมกัน คุณอาจจะนำหน้ารถคันข้างๆ หน่อยนึงครับ และทางข้างหน้า โล่งๆ ยาวๆ คุณขับที่ความเร็วสูงสุด คุญอาจจะนำหน้าคนอื่นแบบปลายตามองเห็นรถหน้ารถคันข้า งๆครับ

แต่พอคุณเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็นอัตราทด 4.55 ในลักษณะเดียวกัน รถคุณจะพุ่งออกตัวนำหน้าคนอื่น แบบว่า ถ้ามองกระจกหลัง จะเห็นรถคันข้างๆและคันหลังที่ต่อจากเรา เล็กลงเรื่อยๆๆๆ แต่พอรถวิ่งลอยลำแล้ววิ่งไประยะหนึ่ง จะมีรถข้างๆ แซงขึ้นหน้าเราไปบ้างครับ

ชอบแบบไหน เลือกเอาครับ
น้ามูนครับ แล้วมันมีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองต่างกันมากไหมครับ เช่น
อันนี้ยกตัวอย่างรถผมนะครับ sport rider 2jz-ge vvt-i ยาง 9.5/70/15 เฟลืองท้าย 9/41[4.55] ความเร็ว 100 km/hr รอบขึ้น 2450 คงที่นะครับ ผมลองจับดูกินน้ำมันประมาณ 7.5 km/ลิตร ถ้าผมเปลี่ยนเป็น 4.3 แล้วขับที่ปัจจัยทุกอย่างเหมือนกันหมด จะประหยัดขึ้นประมาณเท่าไรหรอครับ
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jelejung For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)