ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-03-2012, 05:06   #8
joyjung
Junior Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JZ GE
คะแนน: 0 joyjung is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ถูกต้องครับ ทั้งระบบหัวฉีด หรือระบบดูด หม้อต้มเป็นหัวใจหลักอยู่แล้ว แต่หัวใจอันนี้มันไม่อ่อนแอครับ เพราะสิ่งที่อ่อนแอ คึอระบบไฟจุดระเบิดของเครื่องเจมากกว่า หัวเทียนมี 6 หัว สายหัวเทียน 6 เส้น พวกเนี้ยเป็นจุดที่ทให้แบ็คไฟท์ได้ แก๊สบางก็มีส่วนครับว่ามันจะแบ็คฯ แต่คงต้องรอนึกถึงว่าเราติดมานานหรือยัง ถ้าติดมานานประมาณสองสามเดือนแล้วมันแบ็คฯ ผมเป็นช่างผมจะมองเรื่องไฟจุดระเบิดครับ เพราะถ้าเป็นที่หม้อต้ม คงต้องเป็นต้องแต่ติดตั้งใหม่แล้วครับ
ถูกอย่างที่ พี่เค บอกแหละครับ รถผมเครื่อง 3S ก้ออาการแบบนี้แหละ เพราะถ้าก่อนหน้านี้ มานวิ่งดีๆ อยู่แล้ว แล้วมาเกิดปัญหาอย่างว่า คงต้องดูที่ระบบ จุดระเบิดครับ เปลี่ยนหัวเทียนแล้วไม่หาย ให้มองไปที่สายหัวเทียนเลยครับ อันนี้เจอกับตัวเองเลย เปลี่ยนหัวเทียนแล้วก้อไม่หาย เปลี่ยนสายใหม่ทั้งชุด ขับดีเหมือนเดิม
ปล1. โดยปกติ เวลาวางเครื่องใหม่(มันก้อเครื่องเก่ามือสอง อะแหละ) ช่างก้อจะนิยมเปลี่ยน อะไหล่บางชิ้นเป็นของใหม่ ยกตัวอย่างเช่น ไทมิ่งเบล หัวเทียน เป็นต้น เพราะถ้าไม่เปลี่ยนเป็นของใหม่ เกิดใช้ไปสักพัก มันพังขึ้นมามันไม่คุ้มกัน เสียชื่อช่างหมด และก้อมี อะไหล่บางอย่างก้อไม่นิยมเปลี่ยน ก้อสายหัวเทียนนี่แหละ ให้เหตุผลว่า ของติดเครื่องจากญี่ปุ่น ดีก่า ของที่มีขาย ในท้องตลาด อันนี้ไม่เถียง แต่หารู้ไม่ว่า สายหัวเทียนเก่า ยางมานจะตาย และแข็งขึ้น แตก เป็นตามดได้ง่ายไฟจะรั่วลงตัวถัง แตกเป็นตามดนั่นแหละปัญหาใหญ่ มองด้วยตาเปล่า ไม่เห็น ของผมตอนที่มีปัญหา ต้องติดเครื่องดูตอนกลางคืน ปิดไฟให้หมด ถึงจะเห็น
ปล2. อาการแบ็คไฟร์ เท่าที่ผมรู้และเจอมา (ผมไม่ใช่ช่าง) คือ
1.การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เกิดจากระบบไฟ ซะส่วนใหญ่ (หัวเทียน-สายหัวเทียน)
2.วาล์ว ปิดไม่สนิท หรือวาล์วค้ำ โดยเฉพาะ วาล์ว ไอดีค้ำ แล้วติดตั้ง แก๊สแบบ มิกซ์
joyjung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joyjung For This Useful Post: