ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-05-2009, 08:39   #154
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
ถามพี่ kazuya เรื่องการปรับวาล์วฉีดน้ำยา ถ้าปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้าง
แล้วมันมีเหตุผลไหมที่ต้องปรับ
ถ้าเราหมุนตามเข็มน้ำยาจะผ่านได้น้อยจะมีผลอย่างไร
ถ้าเราหมุนทวนเข็มจะมีผลอย่างไร
ผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับ
วาล์วฉีดน้ำยานั้นปรับตั้งไม่ได้ครับ การฉีดน้ำยาของวาล์วนั้นควบคุมโดยแรงดันของน้ำยาในระ บบครับ แรงอัดจากคอมที่ส่งมาที่วาล์ว ถ้าน้ำยามาถึงตัววาล์วในสภาวะของเหลวที่มีแรงดันสูง วาล์วก็ จะลดแรงดันของน้ำยา ให้ได้ตามค่าที่ตั้งมาจากโรงงานก่อนฉีดเข้าในคอยล์เย ็นครับ

ที่คุณหมุนนั้นไม่ใช่วาล์ว ครับ แต่เป็นเทอร์โมสตัท หมุนตามแอร์เย็น หมุนทวนแอร์ร้อนครับ แต่ที่เราคุมอุณหภูมิไม่ได้ น่าจะมาจากเทอร์โมครับ บางทีหางของเทอร์โมในตู้แอร์อาจจะหลุดก็ ได้ครับ
ลองไล่สายเทอร์โมที่ตู้แอร์ดูครับ จากในรูปที่เห็น ถ้าเป็นวีโก้ ลองถอดช่องเก็บของออก จะให้ช่องใส่แผ่นกรองอากาศครับ ลองถอดออกมาดูก่อน ถ้าไม่มีป่านนี้แอร์คงจะตันเพราะเมือกแล้วครับ ล้างตู้รุ่นนี้ต้องทำใจ เพราะถอดหมดเหมือนทำภายในใหม่ครับ หางของเทอรโมจะยึดอยู่ในตู้ใกล้คอยล์มากๆ ถ้ามีเมือกเกาะที่ตู้จะทำให้คุมอุณหภูมิไม่ได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kazuya : 22-05-2009 เมื่อ 08:43.
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (22-06-2011)