ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-10-2009, 13:01   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA อ่านกระทู้
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ไมลล์แบบเข็ม ที่ใช้ลูกลอย 2 สาย หาซื้อได้ที่ไหนครับ เบิกศูนย์มีมั๊ยครับ หรือว่าใช้ของรุ่นไหนแทนได้ครับ
สำหรับเกจ์รุ่นแบบเข็ม 2 สายไฟ ด้วยกัน ใช้รุ่นไหนก็ได้ครับ

หาซื้อลูกลอยเซียงกง ที่ติดชุดปั๊มติ๊กมา ก็ดัดแปลงตัดต่อได้เช่นกันครับ

ปัญหาของลูกลอยที่จะซื้อมาใช้นั้น ขึ้นอยู่กับ ขนาดความยาวของก้านลูกลอย เพราะว่า ถังน้ำมันของรถแต่ละรุ่น ลักษณะไม่เหมือนกันครับ ถ้าสามารถหาลูกลอยที่ ใช้ใส่ลงในถังน้ำมัน ลักษณะเดียวกันได้ ก็ดัดแปลงง่ายๆสบายๆครับ (ถังน้ำมัน มีรูปทรงมากมาย และมีทั้งวางแนวตั้ง แนวนอน ความสูงของตัวถังก็ไม่เท่ากัน ดังนั้นความยาวของก้านลูกลอย จึงแตกต่างกันครับ) แต่ถ้า หาไซส์ขนาดความยาวที่เหมาะสมไม่ได้เลย ก็สามารถดัดแปลงก้านลูกลอยได้ครับ (ตัดต่อ) เพื่อให้ มาตรวัดระดับน้ำมันที่หน้าปัด แสดงระดับน้ำมันที่ใกล้เคียงความจริงที่สุดได้ครับ

ผมเองเคยดัดแปลงทำถังน้ำมันขึ้นใหม่ ส่วนปั๊มติ๊ก, ลูกลอย และเซนเซอร์ไฟโชว์แจ้งเตือนระดับน้ำมันวิกฤต นั้น ต้องดัดแปลงตำแหน่งการวางทั้งหมด ซึ่งสิ่งนั้น ไม่ยากอะไรเท่าไหร่ครับ สำคัญที่ ฝาบน ที่มีขั้วปลั๊กสายไฟ และปะเกนฝาถังครับ ต้องสมบูรณ์จะได้ไม่รั่ว จากนั้น ก็หาเหล็กแผ่นอย่างหนา เข้าโรงกลึงทำหน้าแปลน วัดเจาะรูต๊าปเกลียวน๊อตเพื่อประกบกับฝาบนของปั๊มติ๊ กได้พอดีครับ จากนั้นนำมาเชื่อมกับตัวถังน้ำมัน ใช้งานมา 3 ปีกว่าแล้ว ยังไม่มีออกอาการรั่วให้เห็นเลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 08-10-2009 เมื่อ 13:06.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 6 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Dis48 (08-10-2009), NooM HuB (06-04-2011), tatizoodlor (11-06-2014), tfr_jz (15-06-2011), varayu (11-07-2010), คนขายไก่ (08-10-2009)