ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-01-2008, 16:29   #5
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ผมขอ แนะนำ ในฐานะที่ใช้ D-max เหมือนกันนะ ...

อยากให้คุณคิดก่อนครับว่า ... รถคันนี้ จะขายหรือจะใช้ ??

ถ้าจะใช้ ยาวๆก็วาง J ไปเลยครับ ไม่ต้องเสียดาย เพราะถ้าคุณต้องการนำมาใช้งานและติดแก็ส เพื่อความประหยัด คุณได้แน่นอน ... แต่ถ้าคิดจะขาย ก็ขายซะแต่ตอนนี้ไปเลยครับ ยิ่งทิ้งไว้ราคายิ่งตก (จริงปะ)

1.ราคานี้เหมาะสมแล้วครับ แต่ถ้าคุณไม่คิดจะขายรถคือ ยกเครื่องดีเซลกลับเพื่อขายต่อ ผมว่า เอาเครื่องเดิมเทินไปเลยจะได้จ่ายน้อยหน่อยครับ (ผมเอาเครื่อง 3.0DI เทินไป 3หมื่น)

2.ผมว่า LPG ดีกว่าครับ
3.อย่าเชียวนะครับ .... ลองไปหาข้อมูลที่ www.d-maxclub.net ดูครับ พังมาหลายคันแล้ว ... คนที่เคยติดมี 2แบบครับ คือ ถอดขายทันเครื่องไม่พัง อีกแบบคือ ถอดขายไม่ทัน เครื่องพังก่อน ....

เมื่อก่อน ก่อนที่ผมจะตัดสินใจวางเครื่องผมก็กังวลครับ เรื่องราคาขายต่อของรถ .. แต่ก็มีคนมาถามผมแบบนี้ว่า จะใช้รถ หรือจะขายรถ .... ผมเลือกใช้รถครับ เลยตัดสินใจวางไป ตอนนี้ไม่ผิดหวังครับ ...

ส่วน NGV หรือ LPG ไม่นาน ราคาก็เท่ากันล่ะครับ(NGV รัฐฯจะพยุงราคาไว้แค่ปี51 เท่านั้นนะครับ) ..... สาเหตุที่ NGV ถูกกว่าเพราะเฮียปิฯ แกกำลังเล่นอะไรบางอย่างอยู่ครับ .....

***NGV และ LPG เกิดจากก๊าชชนิดเดียวกันครับ ... เพียงแต่แยกชนิดขายเท่านั้นเอง
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม