ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-08-2012, 09:04   #538
iplexman
Junior Member

คะแนน: 0 iplexman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
แอร์เย็นแต่ไม่ฉ่ำ มักจะมาจากระบบมีความชื้น ทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ แสดงว่าตอนล้างระบบ เสร็จแล้ว ช่างแวคเอาความชื้นออกไม่หมด โดยทั่วไปแล้วตามทฤษฎี ควรแวคดูดความชื้นออกอย่างน้อยไม่ควรต่ำกว่า 2 ชม. แต่ไม่ค่อยมีร้านไหนทำกันครับ เพราะเสียเวลา

อีกสาเหตุนึง คอมที่เปลี่ยนมาใหม่ ถ้าเป็นคอมมือ 2 โอกาสที่คอมจะไม่มีกำลังอัดก็เป็นไปได้สูง พอรถวิ่งถึงจะเย็นบ้าง

แล้วก็เช็คระบบไฟฟ้าด้วยครับ ยิ่งเติมน้ำยาเข้ายิ่งไม่เย็น แสดงว่า น้ำยาเยอะเกินไป pressure switch เลยตัดบ่อยทำให้แอร์ไม่เย็น
แจ้งเพิ่มเติมครับ เดี๋ยววันนี้จะไปแวคระบบ และเติมน้ำยาใหม่ครับ แรงอัดคอมดูอย่างไรครับ ตอนช่างเอาคอมมาให้ดู เค้าเอานิ้วอุดท่อ แล้วหมุนหน้าครัชคอม มันดูดดีมากครับ ตอนนี้เอาเกจต่อที่ระบบ มันลงไปต่ำกว่า 30 ตรงตัวเกจสีน้ำเงิน เค้าบอกว่าคอมดี แต่ปัญหาคือ มันไม่เย็น ผมแจ้งช่างไปเค้าเลยให้กลับไปไล่ระบบแล้วแวคเติมน้ำย าใหม่ครับ ไว้เสร็จเรียบร้อยแล้วจะมารายงานอีกครั้งครับ
iplexman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to iplexman For This Useful Post:
kazuya (19-08-2012)