ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-07-2012, 12:07   #507
cefred
Member

รูปส่วนตัว cefred

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte vvti
คะแนน: 0 cefred is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cefred
ขอคำเเนะนำเรื่องแอร์ไม่เย็นครับ

ปัญหาคือ แอร์รั่วแต่ผมได้ทำการซ่อมแล้วและได้ล้างตู้ไปพร้อมก ัน การซ่อมครั้งนี้ได้เปลี่ย
1. Expension valve
2. Dryer
3. เติมน้ำมันคอม

หลังจากที่ทำเสร็จช่างได้ลอง test ระบบตามปกติ ซึ่งผลที่ออกมาคือแอร์เย็น คอมตัด (ช่างที่ซ่อมให้ผมเป็นช่างที่เคยทำกันมานานจนรู้ประว ัติรถผมว่าเคยทำอะไรกับระบบแอร์มาบ้าง)

หลังจากที่ซ่อมเสร็จ วันพรุ่งไปทำงานปรากฏว่า แอร์ที่เย็นมันมีอาการคือ เย็น ไม่เย็น สลับกันไป แต่ที่น่าสังเกตุคือ ระยะทางจากบ้านผมไปที่ทำงานประมาณ 5 KM แอร์มันเพิ่งไปเริ่มเย็นก่อนถึงโรงงานประมาณ 1 KM ครับ (ก่อนหน้านี้ช่างบอกว่าน้ำยาปกติ ระบบปกติ แอร์ทำงานปกติ คือตัดเมื่อเย็นได้ที่ แต่ต่อเมื่ออุณหภูมิเริ่มลด)

แต่พอมาเจอปัญหานี้ผมเลยให้ช่างคนเดิมเช็ค ปรากฏว่าเจอเหตุการนี้ครับ

1 ขณะเดินเบา แอร์ทำงานปกติ คือตัด และต่อ
2.เวลาผ่านไปประมาณ 5นาที แอร์ไม่เย็นและมีแต่ลมผมเลยไปดูที่คอมเเอร์ว่าตัดการ ทำงานหรือไม่ พบว่าคอมไม่ตัดแต่แอร์ไม่เย็น
3.เอามือล้วงไปจับท่อแอร์(เส้นที่มันมักจะมีน้ำเเข็ง หรือเย็นมากเวลาแอร์ทำงานปกติ)พบว่าเริ่มอุ่นนั่นหมา ยถึงคอมยังทำงานแต่ไม่มีการอัดน้ำยาแอร์
4.ผ่านไปสักพักโดยที่ผมไม่ได้ทำอะไรเลยดูเฉยๆ ปรากฏว่าน้ำยาจากคอมเริ่มถูกอัดเข้าตู้เเอร์ก็เย็นปก ติ
5.ทำงานสักพักคอมตัดครับเพราะเข้าสู่ภาวะปกติ
6.เวลาเเอร์ทำงานก็กลับมาเย็นปกติแต่แค่ประมาณ 1-2นาทีมีแต่ลมครับในขณะคอมเเอร์ยังทำงานเช่นเดิมหน้าค ลัทจับปกติ แต่คอมไม่อัดน้ำยา

จากการสังเกตุพบว่ามันจะเป็นแบบนี้สลับกันไปครับ จึงอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าต้องแก้ที่จุดไหนบ้าง

ปล:ตู้แอร์ไม่เป็นน้ำแข็งนะคับมันมีแต่ลมออกเวลามันไ ม่เย็นพอไปดูที่ดอมถึงรู้ว่าดอมไม่ได้ตัดพบแต่ว่าคอม ทำงานแต่ทำไมน้ำยาไม่วิ่ง สักพักก็พบน้ำยาวิ่ง สลับกันไป

เครื่อง 1 jvvti bo ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cefred : 20-07-2012 เมื่อ 12:10.
cefred is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม