ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-05-2009, 22:20   #131
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนขายไก่ อ่านกระทู้
ร้อนครับพี่ ขับเร็วๆจะชนขีดแดงออกบ่อยๆครับ ร้อนมานานแระครับ หาจังหวะทำอยู่ ร้านที่ไปติดต่อเค้าคิด4พัน พร้อมพัดลมแบบเป่ามือสอง1ตัว เดินสาย พร้อมน้ำยาครับ แต่ทางอู่ที่วางเครื่องแนะนำให้เปลี่ยนแผงใหญด้วยแกว ่าคอมจะไม่ไหว เลยมาลองสอบถามดูอ่ะครับว่าถ้าไม่เปลี่ยนแผงย้ายแล้ว จะมีปัญหากะคอมไหมครับ ราคาครึ่งๆเรย เปลี่ยนแผงพร้อมพัดลมติดตั้งเสร็จอยู่ที่8พัน แต่คนละร้านกันนะครับ
ลองเริ่มตั้งแต่นับ 1 เลยครับ ว่า เป็นที่ระบบแอร์ หรือระบบระบายความร้อน

เพราะเครื่องคุณร้อนตั้งแต่วางเครื่องมาใหม่ๆ ลองตรวจดูระบบระบายความร้อนเบื้องต้นก่อนเลยครับ

1. ปั๊มน้ำควรเปลี่ยนตั้งแต่ตอนวางเครื่อง เพราะบางทีเราไม่รู้ว่าปัมที่มันหมุนอยู่ ใบพัดมันอาจจะสึกมากแล้วทำให้ไม่มีแรงปั่นน้ำ
2. วาล์วน้ำ บางทัเพราะสนิมในระบบระบายความร้อนอาจจะทำให้มันเปิด ช้า หรือเปิดไม่สุด
3.หม้อน้ำ อาจจะตัน หรืออาจจะเล็กไป ร้านวางเครื่องบางร้านเขาก็ ใช้หม้อน้ำเดิมเพราะคิดว่าใช้ได้
4. พัดลมไฟฟ้า ถึงจะมี 2 ตัว แต่ถ้า หมุนไม่แรง ก็ ไม่มีประโยชน์ ผมเคยเจอกระจังหน้า กดกับพัดลม เพระยึดกระจังหน้าไม่ดี พอขับที่ความเร็วสูง แรงลม ที่ปะทะกับกระจังหน้า ไปทำให้กระจังหน้า ไปกดกับพัดลม ทำให้พัดลมหมุนแบบมีโหลดจนฟิวส์ขาด
5. ลองเช็คน้ำยาในระบบแอรืดู ถ้าน้ำยาในระบบมากเกินไปทำให้แอรืไม่เย้นและแผงรังผึ ้งหน้าก็ มีความร้อนสูงด้วย ทำให้ลมที่ปะทะหม้อน้ำ เป็นลมที่ร้อนมาก ทำให้หม้อน้ำรับความร้อนเพิ่มขึ้น
ลองไล่สเตปตามนี้ก่อนครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (09-09-2016), sompol (21-06-2011)