ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-10-2014, 12:06   #7
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
จริงๆผมอยากรู้ขนาดความจุน้ำตอนถ่ายทิ้งทั้งระบบว่าก ี่ลิตรก่อนอันดับแรกครับ เพราะถ้ากดจาก80-140มันไม่น่าจะขึ้นเร็วขนาดนี้ท่อบน105จะบ้าตาย รถผมยังไม่ถึง100เลยครับถ้าไม่เค้นสุดๆ
สาเหตุเพราะบอกว่าวางเดิมวิ่งเดิมนะครับ แถมมีทั้งฟรีปั๊มและเป่าหน้า2ตัว ตรงนี้ผมว่าพัดลมเยอะไปนะเอาหน้าออกตัวนึงจะดีกว่า
1.พัดลมฟรีปั๊มแรงตามรอบเครื่องไม่มีปัญหาเรื่องความ ร้อนแน่นอน
2.ห้องเครื่องกระบะเชพวางแล้วไม่น่าจะแน่นจนระบายควา มร้อนไม่ออก
3.อินเตอร์เล็กมากไปความร้อนถามหาแน่นอนครับ
4.1เจโบวีวีตามสเปกหม้อน้ำต้องจุน้ำได้8ลิตรทั้งระบบ ระบายความร้อน(รถผม) แต่ถ้าเป็น2เจโบวีวีน่าจะต้องจุได้ไม่ต่ำกว่านี้ครับ เพราะถ้าน้ำในระบบไม่พอหรืออาจขาดได้นิดหน่อยเพราะคง ทำให้เท่าเป๊ะๆไม่ได้ น้ำที่วนเข้าไประบายความร้อนในเครื่องก็จะน้อยเกินไป ทำให้น้ำร้อนมากแล้วก็จะร้อนทั้งหมดทำให้ความร้อนขึ้ นเร็วมากตอนซัดได้ครับ และต่อให้พัดลมแรงแค่ไหนมันก็ดึงความร้อนไม่ทันแน่ๆน ะครับ
5.น้ำมันเครื่องขาดเยอะ-เกินเยอะ-เสื่อมคุณภาพ ความร้อนขึ้นเร็วเช่นกัน
6.ฝาหม้อน้ำสภาพดีไหม
7.กระปุกพักน้ำเล็กเกินไป(ฝาหม้อน้ำเปิดแล้วดันจนล้น หมดพอจะปิดก็ดูดกลับจนขาดระบบพอเปิดอีกทีก็ร้อน)
คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ เป็นประสบการณ์ส่วนตัวจริงๆ

ปล.เอาเรื่องความร้อนให้จบก่อนค่อยว่ากันเรื่องเฟือง ท้ายจะดีกว่านะครับ

ก็แค่รถขนหมู อู๊ด... อู๊ด...
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม