ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-10-2014, 00:42   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook อ่านกระทู้
ข้อมูลรถนะครับ โคโลราโดปี 05 3.0 ออโต้ คอมมอนเรล วาง 2j โบ vv ขับรถเดิมๆมาตลอด ไม่เคยมีความรู้เรื่องแต่งรถ/วางเครื่องเลย พอดีเครื่องเก่าหลวม เพื่อนเลยยุให้วาง

ตอนนี้ผมใช้พัดลมไฟฟ้า 12นิ้ว ของ โตโยต้า (denso แต่ไม่รู้ว่าของรุ่นไหน) เป่าแผงแอร์อยู่ 2 ตัว หม้อน้ำเป็นทองแดง 2 ชั้น ใช้พัดลมฟรีปั๊ม ขับในเมืองทั่วไปก็ปกติดีครับ ความเร็วประมาณ 100 - 110 ก็ปกติดี แต่จะมีปัญหาเวลากดแช่ เหมือนว่าความร้อนขึ้นค่อนข้างเร็ว กดไม่เท่าไหร่ ประมาณว่าคิกดาวน์จาก 80 ไปสัก 130-140 แช่แปปเดียว เกจร้องเตือนแล้ว (ผมใช้ defi วัดจากท่อน้ำบน ตั้งเตือนไว้ 105 องศา) อยากถามว่า

1. ถ้าผมเปลี่ยน intercooler ให้ใหญ่ขึ้นจะช่วยเรื่องความร้อนมั๊ยครับ ( ของเดิมรุ่นไหนก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ค่อนข้างเล็ก แผงฟินยาวแค่ประมาณฟุตเดียว )

2. ถ้าจะเปลี่ยน inter ใหญ่ขึ้น จากที่ลองเล็งๆดู น่าจะต้องเปลี่ยนพัดลมที่แผงแอร์ด้วย เพราะตัวหนามาก ลองส่องดูตอนนี้ แทบจะชนกับ inter ลองหาดูใน internet เห็นมียี่ห้อง flex ที่เคลมว่าแรง และบาง มีใครเคยใช้บ้างมั๊ยครับ คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ

3. ถ้าเปลี่ยนจากฟรีปั๊ม เป็นพัดลมไฟฟ้า คิดว่าจะดีกว่าหรือแย่ลงครับ เพราะจากที่สังเกต เวลาซัดมา พอความร้อนขึ้นไปเริ่มสูงแล้วเจอรถติดกระทันหัน จะให้ความร้อนลดลง ต้องเข้าเกียร์ว่าง แล้วเลี้ยงรอบเอา (เข้าใจว่าเป็นเพราะรอบเดินเบามันต่ำ) ตอนนี้เล็งพัดลมไฟฟ้า flex ขนาด 16 นิ้ว + บังลมอยู่

4. เบอร์เฟืองท้ายดูจากตรงไหนครับ หาในคู่มือไม่เจอ และบอดี้นี้ควจจะใช้ของรุ่นไหนมาลงครับ ตอนนี้ของเดิมรู้สึกช่วงออกตัวจะอืดไปนิด พอเข้าเกียร์ 3-4 ค่อนข้าง ok

5. ถ้าผมจะปัดเงาพวกท่อต่างๆ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ และพอจะมีร้านแนะนำบ้างมั๊ยครับ

ขออภัยที่ถามซะเยอะ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
เรื่องความร้อน ลองดูตัวฟรีปั้มก่อนครับ ลองเติมน้ำยาสักหลอดครับ จะทำให้หนืดขึ้นไม่มาก ไม่ทำให้กินกำลังเครื่อง แต่ลมจะแรงขึ้นในรอบเดินเบา และพอความร้อนได้มันจะหนืดและแรงขึ้นมาเอง มันก็น่าจะจบน่ะครับ แต่ถ้ากลัวเรื่องกินกำลังเครื่องยนต์ ใช้เป็นไฟฟ้าสองตัวก็ได้ครับ ใช้ของพี่ต้าหรือนิสสันก็ได้ที่เป็นรุ่นสี่สายครับ มันจะแรงและใหญ่ หม้อน้ำถ้าสภาพไม่ดีนัก ก็เปลี่ยนเป็นอลูมิเนียมเลยครับ ระบายความร้อนได้ดีกว่า
เฟืองท้ายถ้าไม่มีเขียนบอกไว้ ก็คงต้องเปิดนับล่ะครับ
ส่วนอินเตอร์ถ้าใหญ่ก็จะช่วยให้ทำลมเย็นเข้าท่อไอดีม ากขึ้น และเย็นกว่าอินเตอร์เล็กครับ แต่ถ้าใหญ่เกินก็รอน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
Khun_Thian (15-10-2014), SatitpongJ (14-10-2014), ชบาแดง (16-10-2014)