ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-04-2009, 09:43   #6
MARLEY JZ
Junior Member

Car Brand: VOLVO
Engine Type: JZตัวผู้
คะแนน: 0 MARLEY JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ตัววัดอุณหภูมิวัดที่ตำแหน่งไหนครับ แล้วก็ ชนิดของเซนเซอร์เป็นแบบเทอร์โมฝัง หรือว่า เป็นแบบหางปลา
แล้วก็ ยังต้องดูตำแหน่งของท่อน้ำที่ช่างแก็สติดตั้งท่อน้ำเ ข้าหม้อต้มด้วย ครับว่า เอาน้ำมาจากไหน

ช่างบางคนเอาท่อน้ำก่อนที่จพเข้าเครื่องยนต์ มาเข้าหม้อต้ม ทำให้น้ำมีอุณหภูมิต่ำไหลเข้าเครื่อง จึงทำให้เครื่องเย็นกว่าเดิม แต่ช่างบางคน เอาท่อน้ำที่ออกจากเครื่องมาเข้าหม้อต้ม ทำให้ได้น้ำร้อนที่ออกจากเครื่องเย็นลงก่อนที่จะไหลเ ข้าหม้อน้ำ พอผ่านหม้อน้ำน้ำก็ เย็นลงไปอีก โดยปกติพื้นฐานของโตโยต้า เทอร์โมของพัดลมจะถูกออกแบบให้พัดลมทำงานที่ 93 องศา และหยุดทำงานที่ท 83 องศา
อุณหภูมิวาล์วน้ำจะเปิดที่ประมาณ 83 องศาครับ
การฝังเทอร์โมและสั่งให้เทอร์โมทำงานต้องดูว่า เราติดตั้งเทอร์โมอยู่ที่ตำแหน่งไหนครับ ถ้าเป็นเทอร์โฒที่ฝังในหม้อน้ำ ก็ มักจะอยู่ที่ 93 องศา สำหรับพัดลม step 1 และที่ 99 องศาสำหรับ step 2 ครับ

ฝังเซ็นเซอร์ที่ท่อน้ำด้านบนอ่ะคับ ท่อที่วิ่งจากเครื่องเข้าหม้อน้ำคับ
MARLEY JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to MARLEY JZ For This Useful Post:
chpattana (09-06-2011), tatizoodlor (05-09-2013)