ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-07-2010, 07:21   #1005
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ต้องดูว่าหม้อลมที่เปลี่ยนใหม่นั้นแม่ปั๊มมันขนาดใหญ ่กว่าเดิมหรือเป่ล่าถ้าใหญ่กว่าแน่นอนว่ามันช่วยผ่อน แรงกดได้ดีกว่า เบรกได้ดีกว่า

แต่ถ้าเอาหม้อลมที่เปลี่ยนมานั้นแม่ปั๊มขนาดใหญ่และม ีสองห้อง หรือชั้นครี่ง แม่ปั๊มแบบนี้จังหวะเบรกครั้งแรกจะค่อย ๆ จับแบบนิ่มนวล ถ้าจะให้เบรกจับดีขึ้นก็ย้ำเบรกอีกครั้งก็จะจับดีขึ้ น

ซึ่งแม่ปั๊มแบบนี้จะใช้กับหม้อลมแบบชั้นครึ่งหรือสอง ชั้นและมีขนาดใหญ่ ทำเป็นสองห้องเพื่อป้องกันล้อล๊อคเวลาเหยียบเบรกแรง ๆ

ถ้าจะหาแม่ปั๊มเปลี่ยนแบบไม่ต้องดัดท่อน้ำมันเบรกก็ห าของ NEW SURF เครื่อง KZ ก็ได้ครับ หม้อลมติดรถมันจะเป็นแบบชั้นครึ่ง และใช้แม่ปั๊มขนาดใหญ่มีห้องเดียว

เบรกจับได้ดีกว่าใช้แม่ปั๊มของ 5L ครับ
ตามนั้นครับ ส่วนมากแม่ปั้มจะไม่ค่อยแตกต่างกันน่ะครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
พี่ครับ ขอรบกวนถามดังนี้ครับ
1. เรามีวิธีดูหม้อลมไหมครับว่า เป็นแบบไหน
2. รถผมเดิมเป็นเครื่อง kz หม้อลมเป็นกี่ชั้นครับ
ต้องเปลี่ยนไหมครับ
ขอบคุณครับ
ส่วนมากแล้วจะเป็นหม้อลมชั้นเดียว จะมีหม้อพักเล็ก ๆ อีกใบ ถ้าจะหาต้องหาให้ตรงรุ่นจะได้ไม่ต้องทำไรมาก เปลี่ยนแค่หม้อ แต่ถ้าหาไม่ได้ ก็ใส่รุ่นที่แม่ปั้มเป็นสามน๊อต จะหาง่ายกว่าเยอะมาก ๆ แล้วก็มาเปลี่ยนทั้งหมดเลย ไล่น้ำมันเบรคใหม่ ส่วนที่ช่างแนะนำของ nissan ขายึดจะไม่เท่ากันอ่ะ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
sompol (24-07-2010), กัมพ์ (22-04-2011)